29.5 C
Mumbai
Sunday, November 1, 2026
घरक्राईमनामामुंबईजवळ इराणशी संबंधित अमेरिकेने मंजूर केलेले तीन तेल टँकर जप्त

मुंबईजवळ इराणशी संबंधित अमेरिकेने मंजूर केलेले तीन तेल टँकर जप्त

नॅशनल इराणी ऑइल कंपनीने टँकरचा संबंध असल्याचे दावे फेटाळले

Google News Follow

भारताने अमेरिकेने मंजुरी दिलेल्या आणि इराणशी जोडलेल्या तीन तेल टँकर या महिन्यात जप्त केल्या आहेत. तसेच बेकायदेशीर व्यापार रोखण्यासाठी आपल्या सागरी क्षेत्रात पाळत ठेवली आहे. तथापि, नॅशनल इराणी ऑइल कंपनीने सांगितले की, या तीन टँकरचा कंपनीशी कोणताही संबंध नव्हता.

या निर्णयामुळे भारतीय अधिकाऱ्यांनी ६ फेब्रुवारी रोजी एक्स वर लिहिलेल्या पोस्टमधील तपशीलांची पुष्टी होते, जी नंतर हटवण्यात आली. सूत्रांनी सांगितले की, स्टेलर रुबी, अ‍ॅस्फाल्ट स्टार आणि अल जाफझिया या तीन जहाजांनी किनारी कायदा अंमलबजावणीपासून वाचण्यासाठी वारंवार ओळख बदलली. त्यांचे मालक परदेशात आहेत, असेही त्यांनी सांगितले. भारताला खात्री करायची आहे की तेल मालवाहतुकीचे मूळ लपवण्यासाठी डिझाइन केलेल्या जहाज-ते-जहाज हस्तांतरणासाठी त्यांचे पाणी क्षेत्र वापरले जाऊ नये. अशा हस्तांतरणांचा वापर अनेकदा निर्बंधांना टाळून ट्रॅकिंग गुंतागुंतीचे करण्यासाठी केला जातो.

अमेरिका- भारत संबंध सुधारत असतानाच ही जप्ती करण्यात आली आहे. या महिन्याच्या सुरुवातीला, नवी दिल्लीने रशियन तेल आयात थांबवण्यास सहमती दर्शविल्यानंतर वॉशिंग्टनने भारतीय वस्तूंवरील आयात शुल्क ५० टक्क्यांवरून १८ टक्क्यांपर्यंत कमी करण्याची घोषणा केली. भारतीय अधिकाऱ्यांनी आता हटवलेल्या एक्स पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, मुंबईच्या पश्चिमेला सुमारे १०० नॉटिकल मैल अंतरावर एका टँकरशी संबंधित संशयास्पद हालचाली आढळल्यानंतर तीन जहाजांना रोखण्यात आले. जहाजांना नंतर पुढील तपासणीसाठी मुंबईत नेण्यात आले. तथापि, इराणी राज्य माध्यमांनी नॅशनल इराणी ऑइल कंपनीचा हवाला देत म्हटले आहे की, जहाजे किंवा त्यांचे कार्गो त्यांच्याशी जोडलेले नव्हते.

हे ही वाचा:

उत्तर प्रदेश भीतीकडून विश्वासाकडे…ना कर्फ्यू, ना दंगली!

टिपूला आता कायमचे हद्दपार करा!

रशियाच्या मॉस्कोतील हॉस्टेलमध्ये भीषण आग

“हे राजकीय व्यासपीठ नाही” न्यायालयाने असे का म्हटले?

रॉयटर्सने दिलेल्या माहितीनुसार, जहाजे जप्त केल्यापासून भारतीय तटरक्षक दलाने देखरेखीचे प्रयत्न वाढवले आहेत. सुमारे ५५ जहाजे आणि १० ते १२ विमाने आता भारताच्या सागरी क्षेत्रात चोवीस तास देखरेख करत आहेत, असे सांगितले. अमेरिकेच्या परराष्ट्र मालमत्ता नियंत्रण कार्यालयाने गेल्या वर्षी सांगितले की त्यांनी तीन जहाजांना मंजुरी दिली होती – ग्लोबल पीस, चिल १ आणि ग्लोरी स्टार १ – ज्यांचे आंतरराष्ट्रीय सागरी संघटना (IMO) चे क्रमांक भारताने अलीकडेच जप्त केलेल्या जहाजांसारखेच होते.

National Stock Exchange
spot_img

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
340,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा