इटलीतील कोवो या छोट्या शहरात भारतीय समुदायाला हादरवणारी धक्कादायक घटना घडली आहे. वैशाखीच्या पार्श्वभूमीवर गुरुद्वारात धार्मिक कार्यक्रम आटोपून बाहेर पडत असताना दोन भारतीय नागरिकांवर अज्ञात हल्लेखोराने जवळून गोळीबार करून त्यांची निर्घृण हत्या केली. या घटनेने परदेशात राहणाऱ्या भारतीयांच्या सुरक्षेबाबत गंभीर प्रश्न उपस्थित केले आहेत.
ही घटना मध्यरात्रीच्या सुमारास स्थानिक गुरुद्वाराबाहेर घडली. कार्यक्रम संपल्यानंतर लोक बाहेर पडत असताना अचानक एक कार येऊन थांबली आणि त्यातून उतरलेल्या हल्लेखोराने कोणतीही पूर्वसूचना न देता थेट गोळ्या झाडल्या. गोळीबार इतका वेगवान आणि अचूक होता की दोघांनाही स्वतःचा बचाव करण्याची संधी मिळाली नाही. हल्ल्यानंतर आरोपी तात्काळ कारमध्ये बसून फरार झाला आणि परिसरात एकच गोंधळ उडाला.
हे ही वाचा:
टीएमसी सरकारने जनतेचा विश्वास गमावला आहे – पंतप्रधान नरेंद्र मोदी
तांब्याचे नाव त्याला सोन्याचा भाव!
शिर्डीच्या डी मार्टमध्ये अश्विन बनला मुस्तफा ?
काँग्रेसने महिला हक्कांची भ्रूणहत्या केली!
या हल्ल्यात मृत्यू झालेल्यांची ओळख रागिंदर सिंग आणि गुरमित सिंग अशी पटली असून ते दोघेही सुमारे ४८ वर्षांचे होते. ते कामानिमित्त इटलीत स्थायिक झाले होते आणि स्थानिक भारतीय तसेच शीख समुदायात त्यांचा सक्रिय सहभाग होता. त्यांच्या अचानक मृत्यूमुळे समुदायात तीव्र शोककळा पसरली आहे.
प्राथमिक तपासात हा हल्ला केवळ अचानक घडलेली घटना नसून पूर्वनियोजित हत्या असल्याचा संशय पोलिसांनी व्यक्त केला आहे. घटनास्थळी अनेक गोळ्यांचे रिकामे खोके सापडले असून हल्लेखोराने ठरवून लक्ष्य साधल्याचे स्पष्ट होत आहे. काही साक्षीदारांनी दिलेल्या माहितीनुसार, हल्लेखोर हा भारतीय वंशाचा असू शकतो आणि तो त्या परिसराशी परिचित होता, अशी शक्यता तपासली जात आहे.
स्थानिक पोलिसांनी या प्रकरणाचा तपास वेगाने सुरू केला असून परिसरातील सीसीटीव्ही फुटेज तपासले जात आहेत. आरोपीने वापरलेल्या वाहनाचा मागोवा घेण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. तसेच हल्ल्यामागे वैयक्तिक वाद, आर्थिक कारण किंवा गटांतील संघर्ष यापैकी कोणते कारण असू शकते, याचा सर्व बाजूंनी तपास केला जात आहे.
या घटनेनंतर इटलीतील भारतीय समुदायात भीती आणि असुरक्षिततेचे वातावरण निर्माण झाले आहे. धार्मिक स्थळाजवळच अशा प्रकारे गोळीबार होणे ही अत्यंत चिंताजनक बाब मानली जात आहे. विविध भारतीय संघटनांनी या हल्ल्याचा तीव्र निषेध करत दोषींना लवकरात लवकर अटक करून कठोर शिक्षा देण्याची मागणी केली आहे.
एकूणच, गुरुद्वारासारख्या पवित्र स्थळाबाहेर झालेली ही दुहेरी हत्या केवळ गुन्हेगारी घटना नसून परदेशातील भारतीयांच्या सुरक्षिततेसाठी गंभीर इशारा मानली जात आहे. आता या प्रकरणाचा तपास किती लवकर पूर्ण होतो आणि आरोपींना न्यायालयापर्यंत कसे आणले जाते, याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.







