26 C
Mumbai
Saturday, January 31, 2026
घरदेश दुनिया"अल्पसंख्याकांच्या छळाचा इतिहास असणारे मानवी हक्कांवर व्याख्यान कसे देऊ शकतात?"

“अल्पसंख्याकांच्या छळाचा इतिहास असणारे मानवी हक्कांवर व्याख्यान कसे देऊ शकतात?”

भारताने संयुक्त राष्ट्र मानवाधिकार परिषदेत पाकिस्तानला फटकारले

Google News Follow

Related

अल्पसंख्याकांच्या छळाचा स्वतःचा इतिहास असलेला देश इतरांना मानवी हक्कांवर व्याख्यान देण्याचे धाडस कसे करू शकतो, असा सवाल करत भारताने संयुक्त राष्ट्र मानवाधिकार परिषदेत पाकिस्तानला फटकारले.

बुधवारी जिनेव्हा येथे झालेल्या संयुक्त राष्ट्र मानवाधिकार परिषदेच्या ६० व्या सत्राच्या ३४ व्या बैठकीत भारतीय राजदूत मोहम्मद हुसेन यांनी पाकिस्तानच्या ढोंगीपणावर तीव्र शब्दांत टीका केली. पाकिस्तानसारखा देश इतरांना मानवी हक्कांवर व्याख्याने देऊ पाहतो हे भारताला अत्यंत विडंबनात्मक वाटते, अशा भाषेत त्यांनी पाकिस्तानला सुनावले. पाकिस्तानने त्यांच्याच भूमीवर अल्पसंख्याकांवर होणाऱ्या छळाला तोंड द्यावे. स्वतःच्या देशांतर्गत अपयशांकडे दुर्लक्ष करून नवी दिल्लीला बदनाम करण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय व्यासपीठांचा वापर करण्याच्या पाकिस्तानच्या वारंवार प्रयत्नांना भारताने दिलेल्या व्यापक प्रतिक्रियेचा एक भाग म्हणजे हुसेन यांचे उत्तर होते.

इतर उपस्थितांनीही त्यांच्या भाषणात पाकिस्तानच्या मानवी हक्कांच्या उल्लंघनाकडे लक्ष वेधले. भू-राजकीय संशोधक जोश बोवेस यांनी बलुचिस्तानमधील मानवी हक्कांच्या उल्लंघनांना प्रकाशझोतात आणले आणि भारताच्या टीकेची पुनरावृत्ती केली की पाकिस्तान नियमितपणे परदेशात नैतिकतावादी भूमिका मांडताना आपल्या सर्वात असुरक्षित समुदायांना दडपतो.

बलुच नॅशनल मुव्हमेंटच्या मानवाधिकार शाखेने, २०२५ च्या पहिल्या सहा महिन्यांत ७८५ जबरदस्तीने बेपत्ता आणि १२१ हत्यांची नोंद केली आहे. पश्तून नॅशनल जिर्गाने सांगितले की, या वर्षी सुमारे ४,००० पश्तून बेपत्ता आहेत.

युनायटेड काश्मीर पीपल्स नॅशनल पार्टी (यूकेपीएनपी) चे प्रवक्ते नासिर अझीझ खान यांनी संयुक्त राष्ट्र आणि आंतरराष्ट्रीय समुदायाला पाकव्याप्त जम्मू आणि काश्मीर (पीओजेके) मध्ये पाकिस्तानच्या वाढत्या दडपशाहीविरुद्ध हस्तक्षेप करण्याचे आवाहन केले. जिनेव्हा येथे बोलताना खान यांनी या प्रदेशात वाढत्या मानवीय संकटाचा इशारा दिला. संसाधनांची मालकी, मूलभूत हक्क आणि न्यायाची मागणी करणाऱ्या कायदेशीर, अहिंसक चळवळीला दडपण्यासाठी पाकिस्तानने रेंजर्स तैनात केले आहेत. तसेच फोन आणि इंटरनेट सेवा बंद केल्या आहेत, असे ते म्हणाले.

हे ही वाचा:

पीओकेमध्ये पाक सैन्याच्या गोळीबारात १० निदर्शकांचा मृत्यू

मोहसिन नक्वी नरमले, आशिया कप ट्रॉफी यूएई बोर्डाकडे सुपूर्द!

मेहकरमध्ये १.४३ कोटींचा गुटखा जप्त

लढाऊ विमानांसाठी एचएएलला जीई-४०४ जेट इंजिन

यापूर्वी जुलैच्या सुरुवातीला, संयुक्त राष्ट्रांच्या मानवाधिकार तज्ञांनी पाकिस्तान सरकारला अहमदी समुदायासह धार्मिक अल्पसंख्याकांविरुद्ध सुरू असलेल्या हिंसाचार आणि भेदभावाच्या पार्श्वभूमीवर हत्या, मनमानी अटक आणि प्रार्थनास्थळे आणि स्मशानभूमींवरील हल्ले रोखण्यासाठी ठोस उपाययोजना करण्याचे निर्देश दिले होते.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
289,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा