22 C
Mumbai
Thursday, January 1, 2026
घरदेश दुनियापंतप्रधान मोदींचा इथिओपिया दौरा; काय असणार चर्चेचा अजेंडा?

पंतप्रधान मोदींचा इथिओपिया दौरा; काय असणार चर्चेचा अजेंडा?

इथिओपियातील भारताचे राजदूत अनिल कुमार राय यांनी दिली माहिती

Google News Follow

Related

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी हे १६ ते १७ डिसेंबर या कालावधीत इथिओपियाचा दौरा करणार आहेत. यापूर्वी इथिओपियातील भारताचे राजदूत अनिल कुमार राय यांनी सांगितले की, भारतातील गुंतवणूक, शेती, खाणकाम, डिजिटल सार्वजनिक पायाभूत सुविधा (डीपीआय) आणि सायबर सुरक्षा यासह प्रमुख क्षेत्रे भारत आणि इथिओपियाच्या नेतृत्वादरम्यान चर्चेच्या अजेंड्यावर असतील. पंतप्रधानांच्या आगमनापूर्वी बोलताना, राजदूत राय यांनी सांगितले की, या प्रमुख अजेंडांव्यतिरिक्त, शिक्षण, आरोग्य, संरक्षण आणि कृषी यासारख्या क्षेत्रांवरही चर्चेत प्रमुख भूमिका असेल.

अनिल कुमार राय म्हणाले की, “हे सर्व क्षेत्र (शिक्षण, आरोग्य, संरक्षण, शेती आणि डिजिटल तंत्रज्ञान) आमच्या चर्चेच्या अजेंड्यावर आहेत आणि त्याव्यतिरिक्त, इथिओपियामध्ये भारतातील गुंतवणूक, खाण क्षेत्र, डिजिटल सार्वजनिक पायाभूत सुविधा आणि सायबर सुरक्षा ही क्षेत्रे आहेत,” असे ते म्हणाले. या भेटीत दोन्ही देशांमधील संबंधांच्या संपूर्ण पैलूंवर चर्चा होणार आहे. भेटीदरम्यान, दोन्ही नेते प्रादेशिक आणि आंतरराष्ट्रीय मुद्द्यांचा देखील आढावा घेतील, असेही ते म्हणाले. त्यांनी शेतीला प्राधान्य देण्यावर भर दिला, आफ्रिकन लोकसंख्येचे ८० टक्के जीवनमान या क्षेत्रावर अवलंबून आहे.

राय पुढे म्हणाले की, आंतरराष्ट्रीय सौर आघाडी अंतर्गत इथिओपियामध्ये अनेक प्रकल्प सुरू करण्याची भारताची योजना आहे, ज्यात सौर छतावरील प्रकल्प, प्रादेशिक सौर कनेक्टिव्हिटी, ऑफ-ग्रिड सोल्यूशन्स आणि सौर पंप यांचा समावेश आहे, ज्याचा उद्देश राष्ट्रीय ग्रिडशी जोडलेल्या नसलेल्या लोकसंख्येला ऊर्जा उपलब्ध करून देणे आणि गरिबीविरोधी उपायांना पाठिंबा देणे आहे. आंतरराष्ट्रीय सौर आघाडी (ISA) ही सौर ऊर्जा उपायांना प्रोत्साहन आणि अंमलबजावणी करून हवामान बदलाला तोंड देण्यासाठी भारत आणि फ्रान्स यांच्यातील संयुक्त उपक्रम आहे.

२०१५ मध्ये पॅरिसमध्ये झालेल्या COP21 शिखर परिषदेत पहिल्यांदा याचा प्रस्ताव मांडण्यात आला होता. २०२० मध्ये त्यांच्या फ्रेमवर्क करारात दुरुस्ती केल्यानंतर, अलायन्सने सर्व संयुक्त राष्ट्र सदस्य राष्ट्रांसाठी सदस्यत्व खुले केले. सध्या, १०० हून अधिक देशांनी या करारावर स्वाक्षरी केली आहे, ज्यामध्ये ९० हून अधिक देशांनी पूर्ण सदस्य होण्यासाठी त्याला मान्यता दिली आहे. तंत्रज्ञान आणि वित्तपुरवठा खर्च कमी करून २०३० पर्यंत सौरऊर्जेमध्ये १ ट्रिलियन अमेरिकन डॉलर्सची गुंतवणूक करण्याचे उद्दिष्ट आहे.

राजदूतांनी पुढे नमूद केले की इथिओपियातील सुमारे २,५०० भारतीय वंशाचे लोक पंतप्रधान मोदींच्या स्वागतासाठी एक विशेष आउटरीच कार्यक्रम तयार करत आहेत. गाणी आणि कवितांचे पठण यासह मोठ्या संख्येने कार्यक्रमांचे नियोजन आहे. १६ तारखेच्या संध्याकाळी, भारतीय आणि परदेशातील लोक पंतप्रधानांचे स्वागत करतील, असे राय म्हणाले.

हे ही वाचा:

इस्रायली सैन्याकडून दक्षिण लेबनॉनमधील हिजबुल्लाहच्या वरिष्ठ दहशतवाद्याचा खात्मा

पाकिस्तानी पिता- पुत्राने केला सिडनीमधील हल्ला! पोलिसांनी काय दिली माहिती?

वानखेडेवर मेस्सीच्या कार्यक्रमात धावून आला ‘गणपती बाप्पा’

सामान्य ग्राहकांना प्रीपेड मीटर नाहीत; स्मार्ट मीटरमुळे वीजबिलात लाभ

जॉर्डनच्या भेटीनंतर पंतप्रधान मोदी त्यांच्या तीन देशांच्या भेटीच्या दुसऱ्या टप्प्यात दोन दिवसांच्या इथिओपियाच्या राजकीय दौऱ्यावर असतील. इथिओपियाचे पंतप्रधान अबी अहमद अली यांच्या निमंत्रणावरून ते आफ्रिकन देशात असतील. परराष्ट्र मंत्रालयाच्या म्हणण्यानुसार, पंतप्रधान मोदींचा हा इथिओपियाचा पहिलाच दौरा असेल, या दौऱ्यात ते भारत – इथिओपिया द्विपक्षीय संबंधांच्या सर्व पैलूंवर पंतप्रधान अली यांच्याशी विस्तृत चर्चा करतील.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
285,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा