म्यानमारमधील जुंटा राजवट आणि बंडखोर गटांमधील तीव्र संघर्षामुळे मोठ्या संख्येने लोकांना आपले घर सोडून पळून जावे लागले आहे. म्यानमारच्या हिंसाचारग्रस्त भागातून पळून जाणारे लोक भारत-बांगलादेश आणि इतर शेजारील देशांमध्ये आश्रय घेण्याचा प्रयत्न करत आहेत. गेल्या आठवड्यात म्यानमारमध्ये परिस्थिती बिघडल्यानंतर चार हून अधिक लोक भारतीय सीमेवर पळून गेले आहेत. २०२१ मध्ये लष्कराने सत्ता हाती घेतल्यापासून म्यानमारमध्ये सतत गृहयुद्ध सुरू आहे.
युरेशियन टाईम्सने एका वृत्तात म्हटले आहे की, म्यानमारमध्ये सुरू असलेल्या जोरदार लढाईमुळे गेल्या चार दिवसांत सुमारे चार हजार लोकांना भारतात पळून जावे लागले आहे. मिझोरामच्या अधिकाऱ्यांनी सोमवारी (७ जुलै) ही माहिती दिली. आश्रयाच्या शोधात म्यानमारमधून आलेले हे लोक घनदाट जंगलांमधून सीमा ओलांडून भारतात पोहोचले आहेत.
मिझोरमचे गृहसचिव वनलालमाविया म्हणाले की, सशस्त्र गटांमधील संघर्षांमुळे परिस्थिती आणखी बिकट झाली आहे. ‘चायनलँड’ म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या भागावर नियंत्रण मिळविण्यासाठी हा संघर्ष होत आहे. यामुळे येथे राहणाऱ्या लोकांना स्थलांतर करण्यास भाग पाडले जात आहे. वनलालमाविया म्हणाले की, अनेक लोकांचे नातेवाईक भारतात आहेत. म्हणून ते त्यांच्यासोबत आहेत. उर्वरित लोकांना सामुदायिक इमारतींमध्ये सामावून घेण्यात आले आहे.
मिझोरम पोलिस अधिकाऱ्यांनी सांगितले आहे की, सीमेवरील परिस्थिती खूपच तणावपूर्ण आहे. अशा परिस्थितीत, या लोकांना सध्या परत जाण्यास सांगितले जात नाही. मिझोरम आधीच म्यानमारमधील किमान ३०,००० निर्वासितांना आश्रय देत आहे. अशा परिस्थितीत, म्यानमारमधून अधिक निर्वासितांचे आगमन समस्या निर्माण करू शकते.
हे ही वाचा :
काँग्रेसचे राष्ट्रीय अध्यक्ष खरगे विसरले राष्ट्रपतींची नावे!
बिहारमध्ये आता ‘तो’ काळ पुन्हा नाही येणार !
अर्थव्यवस्था बळकट करण्यासाठी महत्त्वपूर्ण पाऊल
‘क्योंकि सास भी कभी बहू थी’ पुन्हा !
म्यानमार संकट आणि भारताची चिंता
म्यानमारमधील चार वर्षांच्या गृहयुद्धामुळे दळणवळण नेटवर्क विस्कळीत झाले आहे आणि अनेक समस्या निर्माण झाल्या आहेत. म्यानमारबद्दल भारताची चिंताही वाढली आहे. एकीकडे, भारताला म्यानमारमधील चीनच्या वाढत्या प्रभावाची चिंता आहे, तर दुसरीकडे तो त्याच्या गुंतवणुकीबद्दलही चिंतेत आहे. म्यानमारमधील तीव्र होत असलेल्या गृहयुद्धामुळे भारतातील अनेक महत्त्वाचे प्रकल्प धोक्यात आले आहेत.
स्वातंत्र्यानंतर म्यानमार बहुतेकदा लष्करी राजवटीखाली आहे. २०१० मध्ये सुरू झालेल्या दशकभराच्या लोकशाही व्यवस्थेनंतर देश बदलला. तथापि, २०२१ मध्ये लष्कराने नागरी सरकार उलथवून टाकले तेव्हा या गोष्टी पुन्हा उलट्या झाल्या. तेव्हापासून, देशभरातील सशस्त्र गटांनी लष्करी शासकांविरुद्ध युद्ध पुकारले आहे, ज्याला जुंटा म्हणतात.







