शेतकरी आता पारंपरिक शेतीच्या पुढे जाऊन आधुनिक शेतीकडे अधिक लक्ष देत आहेत. यासाठी आधुनिक साधनसामग्रीसोबत नव्या तंत्रज्ञानाबद्दल जागरूक राहण्याची गरज वाढत आहे. अशा परिस्थितीत संबंधित विभाग आणि कृषितज्ज्ञ दररोज शेतकऱ्यांना नव्या तंत्रज्ञानाची माहिती देत आहेत. याच अनुषंगाने उत्तर प्रदेशातील गाझीपूर जिल्ह्यातही विशेष संगोष्टीचे आयोजन करण्यात आले. गाझीपूरमध्ये शेतकऱ्यांना आधुनिक शेतीकडे प्रवृत्त करण्यासाठी जिल्हा उद्यान कार्यालयात प्रधानमंत्री कृषी सिंचाई योजना ‘पर ड्रॉप मोर क्रॉप’ या विषयावर विशेष संगोष्टीचे आयोजन करण्यात आले. या कार्यक्रमात सुमारे १०० जागरूक शेतकऱ्यांनी सहभाग घेतला.
संगोष्टीत वरिष्ठ वैज्ञानिक डॉ. बी.के. सिंह, डॉ. डी.के. सिंह आणि ‘पर ड्रॉप मोर क्रॉप’ प्रणाली तयार करणाऱ्या कंपनीचे तज्ज्ञ उपस्थित होते. त्यांनी शेतकऱ्यांना आधुनिक सिंचन तंत्रज्ञानाबद्दल सविस्तर माहिती दिली. शेतकऱ्यांना ड्रिप सिंचन, मिनी स्प्रिंकलर, पोर्टेबल स्प्रिंकलर आणि मायक्रो स्प्रिंकलर यांसारख्या तंत्रज्ञानामुळे पाण्याची बचत कशी होते आणि उत्पादन वाढविण्यात ते कसे मदत करते, याबद्दल अवगत करण्यात आले. कार्यक्रमादरम्यान वैज्ञानिकांनी सोप्या भाषेत समजावून सांगितले की ड्रिप आणि मिनी स्प्रिंकलरद्वारे पाणी थेट वनस्पतींच्या मुळांपर्यंत पोहोचते. यामुळे फक्त पाण्याची बचत होत नाही, तर खत आणि औषधांचाही कमी वापर होतो. त्यामुळे उत्पादन वाढते आणि शेतातील ओलावा अधिक काळ टिकून राहतो. पोर्टेबल आणि मायक्रो स्प्रिंकलरही कमी खर्चात मोठ्या क्षेत्रांचे सिंचन करण्यास मदत करतात.
हेही वाचा..
आठवड्यात सोन्याच्या किंमतीत ४,६९४ रुपयांची उसळी
भारताच्या ‘लष्करी धाकानं’ पाकिस्तानला बदलांकडे ढकललं का?
फरिदाबादमधून हस्तगत केलेल्या स्फोटकांची तपासणी करताना स्फोट, ९ ठार
गांधारीचा शाप अजूनही बिहारला भोवतोय?
महत्त्वाचे म्हणजे, योजनेअंतर्गत ड्रिप आणि मिनी स्प्रिंकलरवर ९० टक्क्यांपर्यंत अनुदान दिले जात आहे, तर पोर्टेबल स्प्रिंकलर आणि रेन गनवर ७५ टक्के अनुदान उपलब्ध आहे. शेतकऱ्यांच्या सोयीसाठी कार्यक्रमात योजनेशी संबंधित बुकलेटही वाटण्यात आल्या, जेणेकरून ते घरी जाऊनही संपूर्ण माहिती समजू शकतील. तसेच अधिकाधिक शेतकऱ्यांनी या योजनेचा लाभ घ्यावा, असे आवाहन करण्यात आले.







