26 C
Mumbai
Saturday, December 6, 2025
घरदेश दुनियाट्रम्प यांचे नेतान्याहू यांना औपचारिक पत्र

ट्रम्प यांचे नेतान्याहू यांना औपचारिक पत्र

Google News Follow

Related

अमेरिकेचे माजी राष्ट्रपती डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इस्रायलचे राष्ट्रपती इसाक हर्जोग यांना औपचारिक पत्र पाठवले असून, त्यात भ्रष्टाचाराच्या खटल्याला सामोरे जाणाऱ्या त्यांच्या मित्र व इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू (बीबी) यांना माफ करण्याची विनंती केली आहे. हर्जोग यांच्या कार्यालयाने उत्तर देताना कायदेशीर बंधनांची कारणे सांगितली आहेत. द टाइम्स ऑफ इस्रायलच्या माहितीनुसार, हे पत्र बुधवारी राष्ट्रपती हर्जोग यांना प्राप्त झाले. ट्रम्प यांनी लिहिले, “या ऐतिहासिक काळात तुम्हाला पत्र लिहिणे माझ्यासाठी सन्मानाची गोष्ट आहे, कारण आपण मिळून किमान ३,००० वर्षांपासून अपेक्षित असलेली शांतता प्राप्त केली आहे.”

यानंतर ट्रम्प यांनी नेतान्याहूला माफी देण्याची मागणी केली. त्यांनी लिहिले, “मी आपल्याला विनंती करतो की, बेंजामिन नेतान्याहू यांना पूर्णपणे माफ करावे. युद्धाच्या काळात ते एक निर्धारपूर्वक आणि सक्षम नेता म्हणून उभे राहिले आणि आता ते इस्रायलला शांततेच्या युगाकडे नेत आहेत. मी स्वतः मध्यपूर्वेतील प्रमुख नेत्यांसह जग बदलणाऱ्या अब्राहम करारात आणखी देशांना जोडण्यासाठी सातत्याने प्रयत्नशील आहे.”

हेही वाचा..

दहशतवादी कारवायांमुळे काश्मीरमधून बडतर्फ केलेला प्राध्यापक अल फलाह विद्यापीठात नोकरीला

अमरावतीत नवरदेवावर हल्ला करून पळणाऱ्याचा ड्रोनने केला पाठलाग

पाकिस्तानी पत्रकार ताहाने दिल्ली स्फोटाला जबाबदार धरले पाकिस्तानलाच

दिल्ली बॉम्बस्फोट प्रकरण: ह्युंडाई आय२० सोबत आणखी एक लाल रंगांची गाडी होती?

ट्रम्प म्हणाले, “मी इस्रायलच्या न्यायव्यवस्थेच्या स्वायत्ततेचा पूर्ण सन्मान करतो, परंतु नेतान्याहूवरील भ्रष्टाचाराचे आरोप हे राजकीय हेतूंनी प्रेरित आणि अन्यायकारक खटले आहेत.” ट्रम्प यांनी आपल्या वचनाची आठवण करून दिली. “इसाक, आपल्या दोघांमध्ये एक उत्कृष्ट नाते प्रस्थापित झाले आहे, यासाठी मी आभारी आहे आणि सन्मानित वाटतो. जानेवारीत पदग्रहण केल्यानंतर आपण ठरवले होते की आपले लक्ष आता बंधकांच्या सुटकेवर आणि शांतता करारावर असावे. आता आपण अभूतपूर्व यश मिळवले आहे आणि हमासवर नियंत्रण ठेवत आहोत. त्यामुळे आता वेळ आली आहे की बीबीला माफ करून त्या कायदेशीर लढाईचा शेवट करावा आणि इस्रायलला पुन्हा एकत्र आणण्यावर लक्ष केंद्रीत करावे.”

गेल्या महिन्यात नेस्सेट (इस्रायली संसद) मध्ये झालेल्या भाषणातही ट्रम्प यांनी हर्जोग यांना नेतान्याहूला माफी देण्याचे आवाहन केले होते. सध्या पंतप्रधान नेतान्याहू यांच्यावर तीन वेगवेगळ्या भ्रष्टाचार प्रकरणांमध्ये लाचखोरी, फसवणूक आणि विश्वासघाताचे आरोप आहेत. हा खटला 2020 मध्ये सुरू झाला असून अद्यापही चालू आहे. राष्ट्रपती हर्जोग यांनी आपल्या कार्यालयाद्वारे निवेदन जारी केले. “माफीसाठी केलेली कोणतीही विनंती योग्य आणि ठरवलेल्या प्रक्रियेद्वारेच केली पाहिजे.”

राष्ट्रपती भवनाच्या निवेदनानुसार, “राष्ट्रपती ट्रम्प यांचा आम्ही सन्मान करतो आणि इस्रायलसाठी त्यांच्या अखंड पाठिंब्याचे, बंधकांच्या सुटकेसाठी, मध्यपूर्व व गाझाच्या पुनर्निर्माणासाठी आणि इस्रायलच्या सुरक्षेसाठी केलेल्या त्यांच्या योगदानाचे कौतुक करतो.” निवेदनात पुढे म्हटले आहे, “राष्ट्रपतींनी यापूर्वीही स्पष्ट केले आहे की क्षमादान मागणाऱ्या कोणत्याही व्यक्तीने ठराविक प्रक्रियेप्रमाणे औपचारिक अर्ज करणे आवश्यक आहे.”

इस्रायलमध्ये राष्ट्रपतींना न्यायालयात दोषी ठरवलेल्या व्यक्तींना क्षमादान देण्याचा अधिकार असतो. काही विशेष आणि जनहिताच्या प्रकरणांमध्ये ते खटला पूर्ण होण्यापूर्वीही माफी देऊ शकतात. परंतु अशी मागणी संबंधित व्यक्ती किंवा त्याच्या निकटवर्तीयानेच करणे आवश्यक असते. सध्या नेतान्याहू किंवा त्यांच्या कुटुंबियांनी अशी कोणतीही विनंती केली नाही. मात्र स्थानिक चॅनल 13च्या माहितीनुसार, मागील महिन्यात नेतान्याहूंच्या पत्नी सारा नेतान्याहू यांच्या माध्यमातून अशा विनंतीचा विचार सुरू असल्याचे वृत्त देण्यात आले होते.

 

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
284,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा