28 C
Mumbai
Tuesday, April 14, 2026
घरदेश दुनिया“इराण चर्चेसाठी पुन्हा येवो अथवा न येवो, पर्वा नाही”

“इराण चर्चेसाठी पुन्हा येवो अथवा न येवो, पर्वा नाही”

चर्चा फिसकटल्यानंतर ट्रम्प यांनी मांडली केली भूमिका

Google News Follow

Related

पाकिस्तानमधील शस्त्रसंधी वाटाघाटींमधून कोणताही करार निष्पन्न न झाल्याने, इराण अमेरिकेशी पुन्हा वाटाघाटी सुरू करणार की नाही, याची आपल्याला चिंता नाही, असे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सांगितले. “ते (इराण) परत आले किंवा नाही आले तरी मला काही फरक पडत नाही. ते परत आले नाहीत तरी मला काही हरकत नाही,” अशी भूमिका ट्रम्प यांनी स्पष्ट केली आहे. ट्रम्प यांनी फ्लोरिडाहून परतल्यानंतर मेरीलँडमधील जॉइंट बेस अँड्र्यूज येथे पत्रकारांना याबाबत सांगितले.

याव्यतिरिक्त, अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष म्हणाले की, उपराष्ट्राध्यक्ष जेडी व्हान्स यांच्या नेतृत्वाखाली इस्लामाबादमध्ये आठवड्याच्या अखेरीस झालेल्या शस्त्रसंधी चर्चेदरम्यान, इराणने अण्वस्त्र मिळवण्याच्या प्रयत्नात असल्याचे संकेत दिले होते. इराणकडे अण्वस्त्र असणार नाही, असे ट्रम्प यांनी ठामपणे सांगितले.

इस्लामाबादमध्ये जेव्हा अमेरिकी शिष्टमंडळ इराणी संघासोबत शस्त्रसंधी चर्चा करत होते, तेव्हाही ट्रम्प म्हणाले होते की, तेहानसोबत करार झाला किंवा नाही, याने त्यांच्यासाठी काहीही फरक पडणार नाही. काहीही झाले तरी, आपलाच विजय आहे, असे ते शनिवारी व्हाईट हाऊसबाहेर पत्रकारांना म्हणाले होते. कदाचित ते करार करतील किंवा नाही, त्याने काही फरक पडत नाही. अमेरिकेच्या दृष्टिकोनातून, आपलाच विजय आहे, असे ते पुढे म्हणाले.

अमेरिका आणि इराण यांच्यात इस्लामाबादमध्ये २१ तासांची समोरासमोरची चर्चा कोणत्याही कराराशिवाय संपली, त्यामुळे दोन आठवड्यांच्या नाजूक शस्त्रसंधीचे भवितव्य अनिश्चित झाले आहे. इराण अण्वस्त्र बनवण्याचा प्रयत्न करणार नाही आणि अण्वस्त्र लवकर मिळवण्यासाठी आवश्यक असलेली साधनेही मिळवणार नाहीत, अशी स्पष्ट वचनबद्धता पाहायला हवी, असे उपराष्ट्रपती जेडी व्हान्स यांनी पत्रकारांना सांगितले. व्हान्स यांच्या नेतृत्वाखालील अमेरिकी शिष्टमंडळ आणि संसद अध्यक्ष मोहम्मद बागेर गालिबाफ यांच्या नेतृत्वाखालील इराणी पथकाने, तीव्र मतभेद आणि लेबनॉनमधील इराण-समर्थित हिजबुल्लाहवर सुरू असलेल्या इस्रायली हल्ल्यांमुळे आधीच तणावाखाली असलेल्या शस्त्रसंधीवर पुढे जाण्याच्या मार्गांवर चर्चा केली.

हे ही वाचा:

इराणचे नेते मोज्तबा खामेनींच्या चेहऱ्याला गंभीर दुखापती, पायही निकामी?

युद्धाचा धोका वाढला तरी भारत ‘सुरक्षित’!

ज्येष्ठ गायिका आशा भोसले यांना हृदयविकाराचा झटका

रणवीर सिंगने घेतली सरसंघचालक मोहन भागवतांची भेट

इराणचे राष्ट्रपती असेही म्हणाले की, त्यांचा देश संतुलित आणि न्याय्य करार करण्यास तयार आहे. चर्चा फिसकटल्यामुळे जागतिक ऊर्जा बाजारपेठा स्थिर करण्यासाठी होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा उघडण्याच्या आशा क्षीण झाल्या आहेत, तर दुसरीकडे अमेरिका इराणविरुद्ध आपला लष्करी हल्ला पुन्हा सुरू करेल की नाही याबद्दल अनिश्चितता कायम आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
303,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा