26 C
Mumbai
Tuesday, February 10, 2026
घरदेश दुनियाइराणच्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र कार्यक्रमाने सुरक्षा मर्यादा ओलांडल्यास लष्करी कारवाई करणार

इराणच्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र कार्यक्रमाने सुरक्षा मर्यादा ओलांडल्यास लष्करी कारवाई करणार

इस्रायलचा अमेरिकेला कठोर इशारा

Google News Follow

Related

इराणच्या बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र कार्यक्रमाने जर त्याच्या सुरक्षा मर्यादा ओलांडल्या तर तो एकतर्फी लष्करी कारवाई करण्यास तयार आहे, असा इशारा इस्रायलने अमेरिकेला दिला आहे. ‘द जेरुसलेम पोस्ट’च्या वृत्तानुसार, वरिष्ठ इस्रायली अधिकाऱ्यांनी त्यांच्या अमेरिकन समकक्षांना सांगितले आहे की, इराणच्या वाढत्या क्षेपणास्त्र क्षमता अस्तित्वाचा धोका निर्माण करतात आणि परिणामांशिवाय त्यांना पुढे विकसित होऊ दिले जाऊ शकत नाही. इराणचे क्षेपणास्त्र उत्पादन आणि प्रक्षेपण पायाभूत सुविधा नष्ट करण्याच्या इस्रायली योजना अलिकडच्या आठवड्यात उच्चस्तरीय राजनैतिक आणि लष्करी देवाणघेवाणीद्वारे कळवण्यात आल्या आहेत.

“जर इराणने बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रांवर आम्ही ठरवलेली लाल रेषा ओलांडली तर आम्ही एकटे हल्ला करू,” असा इशारा इस्रायलकडून देण्यात आला आहे. इस्रायलचा असा विश्वास आहे की, इराणने अद्याप ती लाल रेष ओलांडलेली नाही परंतु इस्रायलकडून सातत्याने यावर लक्ष ठेवण्यात येत आहे. आणखी एका वरिष्ठ संरक्षण अधिकाऱ्याने सांगितले की, इस्रायल तेहरानला देशाच्या अस्तित्वाला धोका निर्माण करू शकणाऱ्या धोरणात्मक शस्त्रास्त्र प्रणाली पुन्हा तयार करण्यास परवानगी देणार नाही.

येमेनमधील हुथींविरुद्ध अलिकडच्या काळात केलेल्या अमेरिकेच्या कारवाईप्रमाणेच अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प मर्यादित लष्करी कारवाईला अनुकूलता दर्शवू शकतात अशी चिंता अनेक इस्रायली अधिकाऱ्यांनी व्यक्त केली आहे. त्यांना भीती आहे की अशा दृष्टिकोनामुळे इराणच्या मुख्य क्षमता अबाधित राहतील. इस्रायली सैन्यात, येणारे हवाई दलाचे कमांडर ब्रिगेडियर जनरल ओमर टिशलर हे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांच्या आगामी वॉशिंग्टन भेटीत त्यांच्यासोबत असण्याची अपेक्षा आहे. अमेरिकेतील संरक्षण अटॅचचे पद रिक्त असल्याने, टिशलर आयडीएफ चीफ ऑफ स्टाफ एयाल झमीरचे प्रतिनिधित्व करतील.

हे ही वाचा:

बांगलादेशसाठीचा टॅरिफ फास शिथिल! कर शुल्क १९% पर्यंत केले कमी

पंजाबमध्ये वर्गातच विद्यार्थिनीला घातली गोळी

आयबीचे अहवाल पाकिस्तानला पुरवले; हिमंतांच्या निशाण्यावर गौरव की सोनिया?

२०२६-२७ मध्ये भारत जी २० देशांना मागे टाकत होणार नंबर १

ओमानमध्ये अमेरिका-इराण अप्रत्यक्ष चर्चेचा आणखी एक टप्पा होणार असताना नेतन्याहू यांचा हा दौरा आला आहे. गेल्या आठवड्यात मस्कतमध्ये झालेल्या प्राथमिक चर्चेत तेहरानने आपली भूमिका मऊ केल्याचे फारसे चिन्ह दिसून आले नाही. पुढील फेरीच्या वाटाघाटीची तयारी सुरू होत असताना, इराणचे सर्वोच्च सुरक्षा अधिकारी या आठवड्यात ओमानला भेट देणार आहेत. इराणचे परराष्ट्र मंत्री अब्बास अरघची यांनी सोमवारी सांगितले की, भविष्यातील चर्चेची वेळ आणि ठिकाण ओमानने केलेल्या सल्लामसलतीद्वारे निश्चित केले जाईल.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
291,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा