32 C
Mumbai
Thursday, March 12, 2026
घरविशेषझारखंडमध्ये यावर्षी २४ नक्षलवादी ठार

झारखंडमध्ये यावर्षी २४ नक्षलवादी ठार

Google News Follow

Related

मार्च २०२६ पर्यंत झारखंड नक्षलमुक्त करण्याच्या उद्दिष्टाने सुरू असलेल्या मोहिमेत पोलिस व सुरक्षा दलांनी यावर्षी जानेवारीपासून आतापर्यंत एकूण २४ नक्षलवाद्यांना ठार केले आहे. ताजी कारवाई रविवारी पश्चिम सिंगभूम जिल्ह्यातील गोईलकेरा थाना क्षेत्रातील बुर्जुवा डोंगरावर झाली, जिथे पोलिस व सुरक्षा दलांनी दहा लाख रुपयांच्या इनामी नक्षलवादी अमित हांसदा उर्फ अपटनचा खात्मा केला.

बोकारो जिल्ह्यातील ढोडी गावचा रहिवासी अमित ६० पेक्षा अधिक नक्षल घटनांमध्ये वॉन्टेड होता. पोलिसांनी यावर्षी मार्च महिन्यात त्याच्या घरी इश्तहार चिकटवून शरणागतीची सूचना दिली होती. मात्र, त्याने शस्त्र खाली ठेवण्याऐवजी संघटनेच्या हालचालींना अधिक वेग दिला होता. तो किमान वीस वेळा चकमकीतून बचावून पळाला होता. झारखंड पोलिसांच्या आकडेवारीनुसार राज्यात दर महिन्याला सरासरी तीन नक्षलवादी चकमकीत ठार होतात. पोलिसांच्या अंदाजानुसार सध्या राज्यात १०० ते १५० माओवादी सक्रिय आहेत. सध्या ५८ नक्षलवादी इनामी यादीत असून त्यांच्यावर एकूण ५ कोटी ४६ लाख रुपयांचे बक्षीस जाहीर आहे.

हेही वाचा..

यूपी डिफेन्स कॉरिडॉरला बळकटी देणार डीआरडीओ

पंजाब, हिमाचलच्या पुरग्रस्त भागांचा पंतप्रधान करणार दौरा

टायगर श्रॉफची ‘बागी ४’ नाही भावला

जीएसटी सुधारांमुळे भारतातील ग्लोबल कॅपेबिलिटी सेंटर्सच्या वाढीला वेग

झारखंड पोलिसांच्या मोस्ट वॉन्टेड यादीत भाकपा (माओवादी) संघटनेचे १३ मोठे नक्षलवादी आहेत. त्यात मिसिर बेसरा, पतिराम मांझी व असीम मंडल यांच्यावर प्रत्येकी एक कोटी रुपयांचे बक्षीस आहे. तसेच अनमोल, मोछू, अजय महतो, सागेन अंगरिया, अश्विन, पिंटू लोहरा, चंदन लोहरा, जयकांत व रापा मुंडा यांचीही नावे या यादीत आहेत. यावर्षी नक्षलवाद्यांविरोधातील सर्वात मोठी चकमक २१ एप्रिलला बोकारो जिल्ह्यातील लुगु डोंगरावर झाली होती, जिथे एक कोटीच्या इनामी प्रयाग मांझी उर्फ विवेकसह आठ माओवादी ठार झाले होते.

त्यानंतर १६ जुलै रोजी बोकारोमध्ये २५ लाखांचा इनामी कुंवर मांझी याच्यासह दोन नक्षलवादी ठार झाले. ५ ऑगस्टला गुमला येथे पीएलएफआय संघटनेचा कमांडर आणि १५ लाखांचा इनामी मार्टिन केरकेट्टा याला सुरक्षा दलांनी ठार केले. २४ मे रोजी लातेहारमधील चकमकीत जेजेएमपी सुप्रीमो आणि दहा लाखांचा इनामी पप्पू लोहरा व पाच लाखांचा इनामी प्रभात गंझू ठार झाले होते. डीजीपी अनुराग गुप्ता यांनी दावा केला की झारखंडमधून ९५ टक्के नक्षलवाद संपवण्यात आला आहे आणि उरलेल्या उग्रवाद्यांचा शोध तीव्र करण्यात आला आहे. पूर्वी पावसाळ्यात मोहिम थांबवली जात होती, मात्र यंदा कारवाई अखंडपणे सुरू राहिली. सुरक्षा दलांची सततची उपस्थिती आणि ग्रामीण भागात विकास योजनांची पोहोच यामुळे नक्षलवाद्यांचा पाया दुर्बल झाला आहे.

आकडेवारी दर्शवते की झारखंडच्या स्थापनेपासून आतापर्यंत ८२३ नक्षलवादी पोलिस व सुरक्षा दलांबरोबरच्या चकमकीत ठार झाले आहेत. या काळात ५५४ पोलिस शहीद झाले आहेत. नक्षल हिंसेचे सर्वाधिक ओझे ग्रामीण भागातील लोकांना सहन करावे लागले आहे. अधिकृत आकडेवारीनुसार, आतापर्यंत नक्षलवाद्यांनी ८३६ ग्रामीणांची हत्या केली आहे. झारखंड पोलिस व सुरक्षा यंत्रणांचा दावा आहे की पुढील आठ महिन्यांत नक्षलवाद्यांचा पूर्णतः नायनाट केला जाईल आणि २०२६ पर्यंत झारखंडला नक्षलमुक्त घोषित केले जाईल.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
297,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा