भारत आणि अमेरिका सहित २४ देशांच्या सैन्यदलांनी मंगोलियामध्ये सुरू असलेल्या महत्त्वपूर्ण बहुराष्ट्रीय सैन्य प्रशिक्षण ‘खान क्वेस्ट २०२५’ मध्ये सहभाग घेतला आहे. हे प्रशिक्षण मंगोलियाच्या फाइव हिल्स ट्रेनिंग एरिया मध्ये सुरू असून, अमेरिकेच्या इंडो-पॅसिफिक कमांडच्या सहकार्याने आयोजित करण्यात आले आहे. हे शांती स्थापना मोहिमांमध्ये सैनिकी कौशल्य वाढवण्यासाठी आयोजित केले जात आहे. सोमवारीही भारतासह सहभागी देशांनी संयुक्त सैन्य प्रशिक्षणात सक्रिय सहभाग घेतला. संरक्षण मंत्रालयाच्या माहितीनुसार, हे अभ्यास सत्र २८ जून २०२५ पर्यंत चालेल. या प्रशिक्षणाचा उद्देश विविध देशांमध्ये लष्करी सहकार्य वाढवणे, परस्पर शिकण्याची प्रक्रिया सुलभ करणे आणि बहुराष्ट्रीय समन्वय मजबूत करणे आहे.
या अभ्यासादरम्यान संघर्षग्रस्त भागांमध्ये लष्करी कारवाई आणि मानवीय मदत मोहिमांचे प्रशिक्षण दिले जात आहे. यात सिव्हिल-मिलिटरी समन्वय, आपत्कालीन सेवा, पुनर्वसन आणि सुरक्षा यांसारख्या महत्त्वाच्या विषयांवरही लक्ष केंद्रित करण्यात आले आहे. सर्व प्रशिक्षण संयुक्त राष्ट्रांच्या शांती मिशनच्या नियमांनुसार घेतले जात आहे. भारतीय लष्कराच्या मते, या प्रशिक्षणामध्ये भारताचा सहभाग हे यूएन शांती रक्षक मोहिमांमधील भारताच्या समृद्ध अनुभवाचे प्रतिबिंब आहे. यासोबतच, मंगोलियासोबत भारताचे सामरिक संबंधही अधिक दृढ होत आहेत. हे प्रशिक्षण अलिकडेच पार पडलेल्या ‘नोमॅडिक एलिफंट २०२५’ या द्विपक्षीय लष्करी अभ्यासाच्या यशस्वी आयोजनावर आधारित आहे, ज्यामुळे भारत-मंगोलिया लष्करी संबंध बळकट झाले आहेत.
हेही वाचा..
लालू यादव म्हणजे जंगलराज विद्यापीठाचे प्राचार्य
दोन टप्प्यांत पूर्ण होणार जनगणना
पंतप्रधान मोदी यांना सायप्रसचा सर्वोच्च नागरी सन्मान
अर्कमूळ : अनेक समस्यांवर करते उपचार
या अभ्यासादरम्यान भारतीय सैन्य तुकडी जागतिक स्तरावरील इतर देशांच्या सैन्यांसोबत प्रत्यक्ष कृती-आधारित परिस्थितीत प्रशिक्षण घेत आहे. यामुळे देशांमध्ये सामरिक समन्वय, परस्पर विश्वास, मैत्री आणि सामायिक बांधिलकीची भावना वाढीस लागेल. १४ जून रोजी मंगोलियाच्या उलानबटार येथील फाइव हिल्स ट्रेनिंग एरिया मध्ये ‘खान क्वेस्ट २०२५’ या बहुराष्ट्रीय शांती रक्षक प्रशिक्षण अभ्यासाची सुरुवात झाली. मंगोलियाच्या सशस्त्र दलांनी यूएस इंडो-पॅसिफिक कमांडच्या सहकार्याने हा अभ्यास आयोजित केला असून, २४ देशांच्या सैन्य तुकड्या सहभागी आहेत. या अभ्यासाचा मुख्य हेतू म्हणजे यूएन अंतर्गत शांती रक्षण मोहिमांसाठी समन्वय आणि क्षमता निर्माण बळकट करणे.
या उद्घाटन समारंभाला भारताचे संरक्षण सचिव राजेश कुमार सिंह, मंगोलियातील भारताचे राजदूत अतुल मल्हारी गोत्सुर्वे, मंगोलियाच्या लष्करी अधिकाऱ्यांसह सहभागी देशांचे प्रतिनिधी उपस्थित होते.







