एअर इंडियाने मंगळवारी सांगितले की, त्यांच्या ताफ्यातील सर्व बोईंग ७८७ आणि बोईंग ७३७ विमानांच्या फ्युएल कंट्रोल स्विच (एफसीएस) च्या लॉकिंग सिस्टमची खबरदारीची तपासणी पूर्ण झाली आहे आणि त्यात कोणतीही अडचण आढळलेली नाही. एअरलाइनने स्पष्ट केले की, ही तपासणी भारताच्या नागरी उड्डयन महासंचालनालय (DGCA) ने जुलै महिन्याच्या मध्यात जारी केलेल्या सुरक्षा सूचनांनुसार सुरू करण्यात आली होती.
एअर इंडिया ने निवेदनात म्हटले आहे की, “एअर इंडियाने आपल्या ताफ्यातील सर्व बोईंग ७८७ आणि बोईंग ७३७ विमानांवरील फ्युएल कंट्रोल स्विचच्या लॉकिंग सिस्टीमची खबरदारी म्हणून तपासणी केली आहे.” ही तपासणी मागील महिन्यात अहमदाबादमध्ये झालेल्या एअर इंडिया ड्रीमलाइनर अपघाताच्या पार्श्वभूमीवर झाली, ज्यात २६० लोकांचा मृत्यू झाला होता. एअर दुर्घटना तपास ब्यूरो (AAIB) च्या प्राथमिक अहवालानुसार, विमान उड्डाण करताच काही सेकंदांत दोन्ही इंजिन बंद पडले, कारण इंधनपुरवठा थांबला होता. यामागे फ्युएल स्विच अचानक ‘रन’ वरून ‘कट-ऑफ’ मध्ये गेले होते, ही बाब उघड झाली आहे.
हेही वाचा..
राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांनी जगदीप धनखड यांचा राजीनामा स्वीकारला
फुफ्फुस विकारग्रस्तांना डॉ. दातार यांच्याकडून मदतीचा हात
मुंबईत विकली गेली १४,७५० कोटी रुपयांची लक्झरी घरे
ममता बॅनर्जी यांनी बंगाली भाषेच्या अस्मितेला ठेच दिली
या घटनेमुळे इंधन स्विचच्या कार्यक्षमतेबद्दल नव्याने चिंता व्यक्त केली गेली. अहमदाबाद अपघातानंतर आणि १४ जुलै रोजी DGCA कडून जारी निर्देशानंतर, एअर इंडिया आणि तिची सहायक लो-कॉस्ट एअरलाइन एअर इंडिया एक्सप्रेस यांनी तत्काळ स्वयंस्फूर्त तपासण्या सुरू केल्या. या तपासण्या १२ जुलैपासून सुरू झाल्या आणि DGCA ने दिलेल्या मुदतीत पूर्ण झाल्या. एअर इंडिया पुढे म्हणाली, “एअर इंडियाने १२ जुलैपासून स्वयंस्फूर्त तपासणी सुरू केली आणि नियामकांनी दिलेल्या वेळेत ती पूर्ण केली. याबाबत DGCA ला सूचित करण्यात आले आहे.”
कंपनीने स्पष्ट केले की, बोईंग ७३७ विमानांची तपासणी एअर इंडिया एक्सप्रेसच्या ताफ्याशी संबंधित होती. तपासणी पूर्ण झाल्यानंतर, एअर इंडिया आणि एअर इंडिया एक्सप्रेस या दोघांनी DGCA ला कळवले असून त्यांनी सर्व सुरक्षा निर्देशांचे पूर्ण पालन केल्याचे स्पष्ट केले आहे. एअरलाइनने निवेदनात पुढे म्हटले की, “एअर इंडिया प्रवासी आणि क्रू सदस्यांच्या सुरक्षेप्रती कटिबद्ध आहे.” एमिरेट्ससह जागतिक पातळीवरील अनेक मोठ्या एअरलाइन्सही त्यांच्या बोईंग विमानांची अशीच खबरदारीची तपासणी करत आहेत. अमेरिकेच्या विमानन नियामकाने जागतिक विमान प्राधिकरणांना आश्वासन दिले आहे की, फ्युएल कंट्रोल स्विचची रचना सुरक्षित आहे.







