पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शनिवारी मिजोरमच्या जनतेला मोठी भेट दिली. त्यांनी बैराबी–सैरांग रेल्वे लाईनला हिरवा झेंडा दाखवला. केंद्रीय संसदीय कार्यमंत्री किरेन रिजिजू यांनी या दिवसाला “ईशान्येसाठी ऐतिहासिक” असे संबोधले आणि रेल्वे विकासाच्या अपूर्ण वचनांची आठवण करून दिली. पंतप्रधानांनी मिजोरममध्ये उद्घाटन केलेल्या ५१.३८ किमी लांबीच्या बैराबी–सैरांग रेल्वे प्रकल्पाला राज्यासाठी ऐतिहासिक कामगिरी मानले जात आहे. देशात रेल्वेची सुरुवात होऊन १७२ पेक्षा जास्त वर्षे झाली आहेत. आता आइजोल अधिकृतपणे भारताच्या रेल्वे नकाशाशी जोडला गेला असून हा राज्यासाठी एक महत्त्वाचा टप्पा आहे.
या वेळी पंतप्रधानांनी तीन नव्या गाड्यांनाही हिरवा झेंडा दाखवला : सैरांग–आनंद विहार (दिल्ली) राजधानी एक्सप्रेस (साप्ताहिक), कोलकाता–सैरांग–कोलकाता एक्सप्रेस (आठवड्यातून तीन वेळा), गुवाहाटी–सैरांग–गुवाहाटी एक्सप्रेस (दररोज). या कामगिरीचे कौतुक करत किरेन रिजिजू यांनी १९९० सालचा एक व्हिडिओ क्लिप आपल्या एक्स अकाउंटवर शेअर केला. त्यात त्या काळचे रेल्वेमंत्री जॉर्ज फर्नांडिस (वी.पी. सिंग सरकारमध्ये) मणिपूरमध्ये रेल्वे संपर्क वाढवण्याच्या योजना सांगताना दिसत आहेत. फर्नांडिस म्हणाले होते, “आमची योजना मणिपूरपर्यंत रेल्वे नेण्याची आहे आणि त्यावर काही कामही सुरू झाले आहे. आरक्षणाच्या बाबतीत, मी हे प्रकरण मुख्यमंत्रीसमोर मांडले असून माझ्या पुढाकाराने इंफाळमध्ये आरक्षण कार्यालय उघडण्यास सहमती दर्शवली आहे.”
हेही वाचा..
मुंबई विमानतळावर नेपाळी, बांगलादेशी नागरिक अटकेत
बीजापूरमध्ये चकमकीत दोन माओवादी ठार
नऊ वर्षांपूर्वीच्या लाच प्रकरणात बीएचयू क्लर्कला ५ वर्षांची कैद
पक्षाला आता गरज उरलेली नाही म्हणत प्रकाश महाजनांचा मनसेला जय महाराष्ट्र!
रिजिजू यांनी या क्लिपसह लिहिले, “आज ईशान्येसाठी ऐतिहासिक दिवस आहे. १९९० मध्ये रेल्वेमंत्री जॉर्ज फर्नांडिस यांनी मणिपूरसाठी रेल्वेची गोष्ट केली होती. त्यानंतर काँग्रेस सरकारने काहीच केले नाही. आता पंतप्रधान मोदींनी ईशान्येतील रेल्वेचे चित्रच बदलून टाकले आहे.” बैराबी–सैरांग ब्रॉडगेज प्रकल्पाला २००८–०९ मध्ये मंजुरी मिळाली होती. ईशान्य सीमांत रेल्वेअंतर्गत हा प्रकल्प ८,२१३.७२ कोटी रुपये खर्चून पूर्ण झाला आहे. हा प्रकल्प केंद्राच्या “ॲक्ट ईस्ट” धोरणाचा महत्त्वाचा भाग आहे. या धोरणाचे उद्दिष्ट आइजोलला आसामच्या सिलचरशी आणि पुढे देशाच्या उर्वरित भागाशी जोडणे आहे.
पंतप्रधान मोदी यांनी २०१४ मध्ये या प्रकल्पाची पायाभरणी केली होती. त्यानंतर २०१५ मध्ये काम सुरू झाले. जवळपास दशकभराच्या कामानंतर अखेर या प्रकल्पाचे उद्घाटन झाले. जनतेला आभासी माध्यमातून संबोधित करताना पंतप्रधान मोदी म्हणाले, “स्वातंत्र्य संग्राम असो वा राष्ट्रनिर्माण, मिजोरमचे लोक नेहमी पुढे येऊन योगदान देत आले आहेत. बलिदान व सेवा, शौर्य व करुणा – हे मूल्य मिजो समाजाच्या केंद्रस्थानी आहेत.” पंतप्रधान पुढे म्हणाले, “आज मिजोरम भारताच्या विकास प्रवासात महत्त्वाची भूमिका बजावत आहे. हा देशासाठी आणि विशेषतः मिजोरमसाठी ऐतिहासिक दिवस आहे. आजपासून आइजोल भारताच्या रेल्वे नकाशावर असेल. काही वर्षांपूर्वी मला आइजोल रेल्वे लाईनची पायाभरणी करण्याची संधी मिळाली होती आणि आज आम्ही अभिमानाने ती राष्ट्राच्या जनतेला समर्पित करत आहोत.”







