मुंबई- पुणे द्रुतगती महामार्गावर गॅस टँकर उलटल्याने सुमारे १८ तास वाहतूक विस्कळीत झाली, ज्यामुळे १२ किलोमीटरपेक्षा जास्त लांबीची वाहतूक कोंडी झाली असून शेकडो वाहने रात्रभर अडकून पडली आहेत. मंगळवारी संध्याकाळी ५ वाजता रायगड जिल्ह्यातील खंडाळा घाट विभागात हा अपघात झाला. अत्यंत ज्वलनशील प्रोपीलीन वायू वाहून नेणाऱ्या टँकरचे उतारावर नियंत्रण सुटले आणि टँकर उलटला. त्यानंतर लगेचच, वाहनातून गॅस गळती सुरू झाली, ज्यामुळे अधिकाऱ्यांनी खबरदारी म्हणून मुंबईकडे जाणारा कॅरेज वे बंद केला.
गळती सुरूच असल्याने, परिस्थिती नियंत्रणात आणण्यासाठी राष्ट्रीय आपत्ती प्रतिसाद दल (एनडीआरएफ), राज्य आपत्ती प्रतिसाद दल (एसडीआरएफ) आणि भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (बीपीसीएल) यांच्या आपत्कालीन प्रतिसाद पथकांना तैनात करण्यात आले. अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, बुधवारी सकाळपर्यंत फक्त ५० टक्के गॅस सुरक्षितपणे सोडण्यात आला आहे आणि उर्वरित भार निष्क्रिय करण्याचे काम संध्याकाळ उशिरापर्यंत सुरू राहण्याची शक्यता आहे.
मुंबई आणि पुण्याला जोडणाऱ्या ९४.५ किमी लांबीच्या एक्सप्रेसवेच्या दोन्ही बाजूंनी दीर्घकाळ वाहतूक बंद पडल्याने वाहतूक ठप्प झाली. रात्रभर अपघातस्थळाजवळ वाहने उभी राहिली, ज्यामुळे महिला आणि मुलांसह प्रवाशांना अन्न, पाणी किंवा शौचालयाची सुविधा उपलब्ध झाली नाही. महाराष्ट्र राज्य रस्ते वाहतूक महामंडळाच्या एका बस कंडक्टरने मध्यरात्रीच्या सुमारास पीटीआय वृत्तसंस्थेला सांगितले की त्यांची बस अपघातस्थळाजवळ सहा तासांहून अधिक काळ अडकली होती. अनेक प्रवाशांनी सोशल मीडियावर त्यांच्या अनुभवाचे भाष्य केले, त्यांनी एक्सप्रेसवेला “पार्किंग लॉट” म्हणून वर्णन केले आणि इतरांना प्रवास टाळण्याचे आवाहन केले.
हे ही वाचा:
अमेरिकेच्या टॅरिफ कपातीचा भारताला मोठा फायदा
कोरियन गेमिंग ऍपचा प्रभाव? तीन बहिणींनी केली आत्महत्या
‘काँग्रेसच्या नैतिकतेने आता तळ गाठलाय!’
वाहतूक कोंडी वाढत असताना, अधिकाऱ्यांनी वाहने जुन्या मुंबई-पुणे महामार्गाकडे वळवण्यास सुरुवात केली आणि १५ ते २० मिनिटांच्या अधूनमधून ब्लॉकसह वाहतूक नियंत्रित करण्यास सुरुवात केली आहे. महामार्ग पोलिसांनी सांगितले की, गॅस हाताळताना सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी अपघातस्थळाभोवती सुमारे ५ किमी वाहतूक थांबवण्याचा सल्ला तज्ञांनी दिला होता. खंडाळा जवळील मुंबईकडे जाणारा कॉरिडॉर बंद राहिला, ज्यामुळे पुण्याकडे जाणारे वाहनचालकही लांब रांगा आणि संथ गतीच्या वाहतुकीत अडकले. महाराष्ट्र महामार्ग वाहतूक पोलिसांनी प्रवाशांना आवाहन केले आहे की त्यांनी मुंबई-पुणे एक्सप्रेस वे वरून सामान्य वाहतूक सुरू होईपर्यंत टाळावे, कारण टँकर सुरक्षितपणे बाहेर काढण्याची आणि गॅस गळती रोखण्याची कामे युद्धपातळीवर सुरू आहेत.







