28 C
Mumbai
Saturday, January 17, 2026
घरविशेषपहलगाम हल्लामुळे भीषण आठवणी ताज्या झाल्या

पहलगाम हल्लामुळे भीषण आठवणी ताज्या झाल्या

Google News Follow

Related

जम्मू-काश्मीरच्या पहलगाममध्ये मंगळवारी झालेल्या मोठ्या दहशतवादी हल्ल्यात किमान २५ लोकांचा मृत्यू झाला आहे. ऑगस्ट २०१९ मध्ये जम्मू-काश्मीरचा विशेष दर्जा हटवल्यानंतरचा हा सर्वात मोठा दहशतवादी हल्ला मानला जात आहे. पहलगाम हल्ल्याने भूतकाळातील भीषण आठवणी पुन्हा जाग्या केल्या आहेत. हा हल्ला अशा वेळी झाला आहे जेव्हा अमेरिकेचे उपाध्यक्ष जेडी वेंस भारत दौऱ्यावर आहेत.

ही पहिली वेळ नाही आहे की परदेशी नेते किंवा अधिकारी भारतात असताना असे क्रूर हल्ले झाले आहेत. २० मार्च २००० रोजी रात्री पाकिस्तान प्रायोजित दहशतवाद्यांनी जम्मू-काश्मीरच्या अनंतनाग जिल्ह्यातील चिट्टीसिंहपोरा गावात ३६ शीख ग्रामस्थांची निर्घृण हत्या केली होती. हा हल्ला अमेरिकेचे तत्कालीन राष्ट्राध्यक्ष बिल क्लिंटन यांच्या २१-२५ मार्च दरम्यानच्या भारत दौऱ्याच्या अगोदर झाला होता. तत्कालीन पंतप्रधान अटल बिहारी वाजपेयी यांनी क्लिंटन यांच्यासमोर पाकिस्तानच्या संलिप्ततेचा मुद्दा ठामपणे मांडला होता.

हेही वाचा..

माजी ऑस्ट्रेलियन टेस्ट ओपनर कीथ स्टॅकपोल यांचे निधन

पाकिस्तानने हात केले वर! म्हणाले, आम्ही नाही त्यातले !!

पहलगामची घटना पाकिस्तानची पूर्वनियोजित रणनीती

पाकिस्तानला इस्रायलप्रमाणे उत्तर द्या

मीडिया रिपोर्टनुसार, दोन वर्षांनंतर, १४ मे २००२ रोजी जेव्हा दक्षिण आशियाई बाबींसाठी अमेरिकेच्या सहायक परराष्ट्र मंत्री क्रिस्टिना बी रोका भारतात होत्या, तेव्हा कालूचक येथे दहशतवादी हल्ला झाला. या हल्ल्यात तीन दहशतवाद्यांनी मनालीहून जम्मूकडे जाणाऱ्या हिमाचल रोड ट्रान्सपोर्ट कॉर्पोरेशनच्या बसवर हल्ला करून सात लोकांची हत्या केली. त्यानंतर त्यांनी लष्कराच्या कुटुंबीयांच्या क्वार्टरमध्ये घुसून अंदाधुंद गोळीबार केला. या हल्ल्यात १० लहान मुले, ८ महिला आणि ५ सैनिकांसह २३ लोक मारले गेले. मुलांचे वय ४ ते १० वर्षांदरम्यान होते. हल्ल्यात ३४ लोक जखमी झाले.

अमेरिकेचे उपाध्यक्ष जेडी वेंस यांनी सोशल मीडियावर (एक्सवर) लिहिले, “उषा आणि मी भारतातील पहलगाम येथील विनाशकारी दहशतवादी हल्ल्याच्या पीडितांप्रती आमच्या संवेदना व्यक्त करतो. गेल्या काही दिवसांत आम्ही या देशाच्या सौंदर्याने भारावून गेलो आहोत. या भीषण हल्ल्यात आमच्या प्रार्थना आणि विचार पीडितांसोबत आहेत. अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रंप यांनीही प्रतिक्रिया देत म्हटले, “काश्मीरमधून आलेली ही अतिशय दुःखद बातमी आहे. अमेरिका भारतासोबत ठामपणे उभी आहे. आम्ही मृतांना श्रद्धांजली अर्पण करतो आणि जखमींना लवकर बरे होवो, अशी प्रार्थना करतो. पंतप्रधान मोदी आणि भारताच्या अद्वितीय जनतेला आमचा पूर्ण पाठिंबा आणि सहवेदना आहेत. आमच्या भावना तुमच्यासोबत आहेत.

राष्ट्राध्यक्ष ट्रंप यांनी बुधवारी सकाळी पंतप्रधान मोदींना फोन करून पहलगाममधील इस्लामी दहशतवादी हल्ल्यातील पीडितांप्रती संवेदना व्यक्त केल्या. ट्रंप यांनी या हल्ल्याची तीव्र निंदा केली आणि म्हटले की, “संयुक्त राष्ट्र अमेरिका दहशतवादाविरोधात भारतासोबत आहे आणि शक्य ते सर्व सहकार्य करण्यास तयार आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
287,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा