ज्येष्ठ चित्रपट निर्माते राकेश रोशन यांनी आपल्या आरोग्याशी संबंधित एक महत्त्वाची माहिती शेअर केली आहे. त्यांनी सांगितले की, त्यांना कुठलीही लक्षणं नसताना त्यांच्या दोन्ही ‘कॅरोटिड आर्टरी’ म्हणजेच मेंदूकडे रक्तपुरवठा करणाऱ्या शिरा ७५ टक्क्यांहून अधिक ब्लॉक झालेल्या आढळल्या. ‘कॅरोटिड आर्टरी’ म्हणजे गळ्याच्या दोन्ही बाजूंनी मेंदूपर्यंत रक्त पोहोचवणाऱ्या महत्त्वाच्या रक्तवाहिन्या असतात.
राकेश रोशन यांनी इन्स्टाग्रामवरून हॉस्पिटलमधील एक फोटो शेअर करत ही माहिती दिली. त्यांनी लिहिले, “हा आठवडा माझ्यासाठी डोळे उघडणारा ठरला. मी फुल बॉडी हेल्थ चेकअपसाठी गेलो होतो. हृदयाची सोनोग्राफी करत असलेल्या डॉक्टरांनी मला गर्दनचीही सोनोग्राफी करण्याचा सल्ला दिला.” ते पुढे म्हणाले, “नशिबाने वेळेत समजलं की मला कुठलेही लक्षण नव्हते, तरीही माझ्या दोन्ही कॅरोटिड नसांमध्ये ७५ टक्क्यांहून अधिक ब्लॉकेज होतं.” “जर हे दुर्लक्षित केलं असतं तर खूप गंभीर परिणाम झाले असते,” असंही त्यांनी स्पष्ट केलं.
हेही वाचा..
जम्मू-कश्मीरमध्ये मुसळधार पाऊस
‘ऑपरेशन सिंदूर’वर चर्चा करण्यास सरकार तयार
गिलगित-बाल्टिस्तानमध्ये पूराचा कहर
खरीप हंगामात पेरणीचं क्षेत्रफळ वाढलं !
राकेश रोशन पुढे म्हणाले – “मी तातडीने हॉस्पिटलमध्ये दाखल झालो आणि आवश्यक ते उपचार घेतले. आता मी पूर्णपणे बरा असून घरी परतलो आहे. लवकरच पुन्हा एक्सरसाइज सुरू करण्याची आशा आहे. मला वाटतं की माझ्या अनुभवातून इतरांनीही प्रेरणा घ्यावी आणि स्वतःच्या आरोग्याकडे, विशेषतः हृदय व मेंदूच्या आरोग्याकडे गांभीर्याने लक्ष द्यावं.” राकेश यांनी स्पष्ट केलं की त्यांनी हृदयाचं सीटी स्कॅन आणि गळ्याच्या शिरांची सोनोग्राफी केली, जी अनेक वेळा लोक दुर्लक्षित करतात. पण ४५-५० वर्षांनंतर प्रत्येकाने ही तपासणी जरूर करायला हवी, असं त्यांनी म्हटलं. शेवटी त्यांनी लिहिलं, “माझं असं ठाम मत आहे की, प्रतिबंध हा उपचारांपेक्षा नेहमीच चांगला असतो. मी तुम्हा सर्वांना एक निरोगी आणि सजग वर्षाच्या शुभेच्छा देतो.” हेही उल्लेखनीय आहे की, याआधी बातमी आली होती की राकेश रोशन यांनी गळ्याची अॅन्जिओप्लास्टी करून घेतली आहे. अॅन्जिओप्लास्टीमध्ये बंद झालेल्या नसांमध्ये स्टेंट बसवून रक्तप्रवाह सुरळीत केला जातो.







