26 C
Mumbai
Monday, January 5, 2026
घरविशेषपुढील पाच वर्षांत ४८ स्टेशन्सची क्षमता दुपटीने होणार

पुढील पाच वर्षांत ४८ स्टेशन्सची क्षमता दुपटीने होणार

भारतीय रेलची मोठी तयारी

Google News Follow

Related

भारतीय रेल पुढील पाच वर्षांत देशातील दिल्ली, मुंबई, चेन्नईसह ४८ रेल्वे स्टेशन्सवर ट्रेन्स हाताळण्याची क्षमता दुपटीने करण्याच्या योजनेवर काम करत आहे. ही माहिती सरकारने शुक्रवारी जारी केलेल्या अधिकृत विधानात दिली. रेल्वे स्टेशन्स ज्या शहरांमध्ये दुपटीने क्षमता वाढवण्याची योजना आहे, त्यात दिल्ली, मुंबई, कोलकाता, चेन्नई, हैदराबाद, बेंगळुरू, पटना, लखनऊ, चंडीगड, जयपूर, भोपाल, गुवाहाटी, वाराणसी, आग्रा, पुरी, कोचीन, कोयंबटूर, वडोदरा, सूरत, अमृतसर, लुधियाना, विशाखापट्टनम, तिरुपती, विजयवाडा, मैसूर यांचा समावेश आहे.

क्षमता वाढीसाठी केले जाणारे बदल: विद्यमान टर्मिनल्समध्ये नवीन प्लेटफॉर्म्स जोडणे, स्टेब्लिंग लाइन, पिट लाइन आणि पर्याप्त शंटिंग सुविधा निर्माण करणे, शहरी भागात आणि त्याच्या आजूबाजूला नवीन टर्मिनल्स ओळखणे आणि तयार करणे, मेगा कोचिंग कॉम्प्लेक्स, ट्रॅफिक सुविधा, सिग्नलिंग अपग्रेडेशन आणि मल्टीट्रॅकिंगद्वारे सेक्शनल क्षमता वाढवणे, स्टेशन्सच्या क्षमता वाढीचा विचार करताना आसपासच्या स्टेशन्सवर देखील लक्ष ठेवले जाईल. उदाहरणार्थ, पुणे स्टेशनसाठी, प्लेटफॉर्म आणि स्टेबलिंग लाईन्स वाढविण्याबरोबरच हडपसर, खडकी आणि आलंदी स्टेशन्सची क्षमता वाढवण्याचा विचार केला जात आहे.

हेही वाचा..

कर्नाटक सरकारची बुलडोझर कारवाई; फकीर कॉलनी, वसीम लेआउट केले जमीनदोस्त

पंतप्रधान मोदी यांना २८ देशांकडून सर्वोच्च सन्मान

मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांचा अमरावतीत सन्मान

न्यूझीलंडच्या पंतप्रधानानं सांगितलं भारतासह एफटीएचं महत्त्व

बयानात म्हटले आहे, “क्षमता दुपटीने करण्याची योजना २०३० पर्यंत पूर्ण होणार आहे, पण पुढील पाच वर्षांत हळूहळू वाढ केली जाईल, जेणेकरून लगेचच फायदा मिळेल. हे पुढील वर्षांत वाढत्या ट्रॅफिकच्या गरजा पूर्ण करण्यात मदत करेल. काम तीन वर्गात विभागले जाईल – तातडी, लघुकालीन आणि दीर्घकालीन.” रेल्वे बोर्डाचे अध्यक्ष व सीईओ सतीश कुमार यांनी सर्व जोनल रेल्वेच्या जनरल मॅनेजरांना लिहिलेल्या पत्रात सांगितले की, प्रस्तावित योजना स्पेसिफिक, निश्चित टाइमलाइन आणि ठराविक नतीजे यासह असावी. सर्व्ह स्टेशन्सवर लक्ष केंद्रीत असले तरी, प्रत्येक जोनल रेल्वेला आपापल्या डिव्हिजनमध्ये ट्रेन हैंडलिंग क्षमता वाढवण्याची योजना तयार करणे आवश्यक आहे, जेणेकरून फक्त टर्मिनलची क्षमता वाढणार नाही तर स्टेशन्स आणि यार्डमधील सेक्शनल क्षमता आणि ऑपरेशनल अडचणी देखील प्रभावीरीत्या सुटतील.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
286,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा