25 C
Mumbai
Wednesday, March 18, 2026
घरविशेष‘वंदे मातरम’ला अपेक्षित सन्मान मिळाला नाही

‘वंदे मातरम’ला अपेक्षित सन्मान मिळाला नाही

जेपी नड्डा

Google News Follow

Related

वंदे मातरमला जो सन्मान मिळायला हवा होता, तो मिळाला नाही. राज्यसभा मध्ये वंदे मातरमवर चर्चा दरम्यान, भारतीय जनता पक्षाचे राष्ट्रीय अध्यक्ष आणि राज्यसभा नेते जेपी नड्डा यांनी ही गोष्ट सांगितली. त्यांनी म्हटले की, वंदे मातरमला जो सन्मान आणि स्थान मिळायला हवे होते, ते मिळाले नाही. त्यासाठी त्या काळातील शासक जबाबदार होते. जेपी नड्डा यांच्या विधानावर राज्यसभा मध्ये नेता प्रतिपक्ष व काँग्रेस अध्यक्ष मल्लिकार्जुन खडगे यांनी विचारले की, वर्ष १९३७ मध्ये जवाहरलाल नेहरू देशाचे पंतप्रधान होते का? यावर नड्डा म्हणाले की, ते पंतप्रधान नव्हते, पण इंडियन नेशनल काँग्रेसचे अध्यक्ष होते.

नड्डा यांनी वंदे मातरमला फक्त दोन अंतरे गाण्यापर्यंत मर्यादित करण्याचा प्रस्ताव देखील उल्लेख केला. त्यांनी सांगितले की, प्रस्तावानुसार, ही समितीने शिफारस केली होती की राष्ट्रीय कार्यक्रमांमध्ये वंदे मातरम गाण्याच्या ठिकाणी फक्त पहिले दोन अंतरे गायलाच हवीत. तसेच आयोजकांना पूर्ण स्वातंत्र्य असेल की वंदे मातरमसोबत किंवा त्याऐवजी कोणतेही अन्य आपत्ती रहित गीत गाण्याचा निर्णय ते स्वतः करतील. त्यांनी म्हटले की, म्हणून मी म्हणतो की वंदे मातरमला तो सन्मान मिळाला नाही जो मिळायला हवा होता.

हेही वाचा..

इथेनॉल मिक्स केल्याने गाड्यांवर काही नकारात्मक परिणाम नाही

मुख्यमंत्री विद्यार्थी विज्ञान वारी, मुख्यमंत्री ज्ञानपत्र योजना लवकरच अंमलात आणणार

यंदा १९ लाख टन सोयाबीन हमीभावाने खरेदीचे उद्दिष्ट

भाजप खासदारांचा काँग्रेसवर हल्ला

भाजपाचे सांसद जेपी नड्डा यांनी सदनात सांगितले की, संविधान सभेच्या ३ वर्षांच्या कार्यकाळात एकूण १६७ कार्य दिवस झाले, पण राष्ट्रीय गाण्यावर औपचारिकरित्या ९ मिनिटांपेक्षा कमी वेळ दिला गेला. अनेक सदस्यांनी वारंवार मागणी केली तरी या विषयावर विस्तृत चर्चा करण्याची परवानगी दिली गेली नाही. ते पुढे म्हणाले की, १५ ऑक्टोबर, १९३७ रोजी मोहम्मद अली जिन्नाने लखनऊ सेशनमध्ये वंदे मातरमच्या विरोधात फतवा पास केला. जवाहरलाल नेहरू यांनी याचा विरोध करण्याऐवजी वंदे मातरमची तपासणी सुरु केली आणि २० ऑक्टोबर रोजी नेताजी सुभाष चंद्र बोस यांना पत्र लिहून कबूल केले की, वंदे मातरमचा इतिहास मुस्लिम समुदायाला असहज किंवा त्रासदायक वाटू शकतो.

नेता प्रतिपक्ष मल्लिकार्जुन खडगे यांनी नड्डा यांना टोमणे मारले की, “आपल्या नेत्याने हे स्वतः कबूल केले होते. त्या वेळी आपले अध्यक्ष त्या सरकारमध्ये होते. ज्यामध्ये आपण सहभागी होता, त्या गोष्टीमध्ये आपला अध्यक्ष सहभागी होता. त्याच गोष्टीस आपण येथे नाकारत आहात.” मल्लिकार्जुन खर्गे म्हणाले की, राज्यसभा मध्ये ही चर्चा वंदे मातरमच्या १५०व्या वर्षगाठवर आहे की जवाहरलाल नेहरूवर? त्यावर जेपी नड्डा म्हणाले की, इंग्रज वंदे मातरमपासून घाबरत होते. त्यांना वाटत होते की हे भारतीयांना जागरूक करत आहे. वंदे मातरमची गूंज तमिळनाडूपर्यंत पोहोचली. तमिळनाडूमध्ये झालेल्या आंदोलनांमध्ये वंदे मातरमचे गीत गाण्यात आले. खुदीराम बोस जेव्हा फाशीच्या फंद्यावर चढले, तेव्हा त्यांच्या शेवटच्या शब्दांमध्ये होते – ‘वंदे मातरम.’ जेपी नड्डा यांनी सांगितले की, वंदे मातरम आपल्याला प्रेरणा देणारे आणि देशाला एकतेसह पुढे नेणारे गीत आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
298,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा