आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधीच्या (IMF) कार्यकारी मंडळाने शुक्रवारी पाकिस्तानला सुमारे १२ हजार कोटी रुपयांचे कर्ज मंजूर केले. हे कर्ज पाकिस्तानला क्लायमेट रेजिलियन्स लोन प्रोग्रॅमअंतर्गत देण्यात आले आहे. यावर अभिनेत्री गुल पनाग यांनी सोशल मीडियावर पाकिस्तानवर उपरोधिक टिप्पणी करत सांगितले की, भारत सक्षम आहे आणि १९९३ पासून IMF कडून कोणतीही आर्थिक मदत घेतलेली नाही. एक पाकिस्तानी युजरने एक्सवर लिहिले, भारतासाठी एक लज्जास्पद पराभव – IMF कार्यकारी मंडळाने पाकिस्तानला कर्जासाठी मंजुरी दिली आहे. भारताने हे रोखण्याचा प्रयत्न केला होता.
यावर प्रत्युत्तर देताना गुल पनाग म्हणाल्या, सर, अजून एका कर्जासाठी अभिनंदन. आम्हाला त्या पैशांची गरज नाही – तुम्हाला आहे. तुमच्या माहितीसाठी सांगते की, आम्ही १९९३ पासून IMF कडून कोणतेही कर्ज घेतलेले नाही. तसेच, ३१ मे २००० पर्यंत आम्ही सर्व कर्जाची परतफेडही पूर्ण केली आहे. गुल पनाग यांनी एक लिंकही शेअर केली, ज्यामध्ये नमूद केले होते की, भारताने १९९३ पासून IMF कडून कोणतीही आर्थिक मदत घेतलेली नाही. IMF कडून घेतलेल्या सर्व कर्जाची परतफेड ३१ मे २००० रोजी पूर्ण झाली आहे.
हेही वाचा..
आतंकवादी हल्ल्यांचा परिणाम अमेरिकेवरही?
पाकिस्तानी हल्ल्यात जम्मूच्या शंभू मंदिराचे नुकसान
जैसलमेर आणि बाडमेरमध्ये लॉकडाऊनसारखी परिस्थिती
पाक संरक्षण मंत्री खरं बोलले, मदरशात शिकणारे विद्यार्थी दुसरे संरक्षण दल
विशेष म्हणजे, ९ मे रोजी झालेल्या IMF कार्यकारी मंडळाच्या बैठकीत भारत सहभागी झाला नव्हता. भारताने पाकिस्तानला आणखी आर्थिक मदत देण्याच्या निर्णयाचा तीव्र विरोध केला आणि इस्लामाबादच्या मागील आर्थिक व्यवहारांबद्दल चिंता व्यक्त केली. भारताने बैठकीत पाकिस्तानला १.३ अब्ज डॉलर्सचे नवीन कर्ज मंजूर करण्याच्या मतदानातून स्वतःला दूर ठेवले. भारताने एक निवेदन जारी करून म्हटले की, “पाकिस्तान या निधीचा वापर सीमापार दहशतवादासाठी करतो”, आणि यामुळे अशा फंडिंगबाबत जागतिक संस्थांनी दक्ष राहावे. गुल पनाग यांचे वडील हरचरणजीत सिंह पनाग हे भारतीय लष्करात लेफ्टनंट जनरल होते.