29.4 C
Mumbai
Friday, July 10, 2026
घरबिजनेसपेट्रोलच्या दरात ८७ पैशांनी, डिझेलच्या दरात ९१ पैशांची वाढ

पेट्रोलच्या दरात ८७ पैशांनी, डिझेलच्या दरात ९१ पैशांची वाढ

सरकारी तेल कंपन्यांनी या महिन्यात किरकोळ इंधन दरांमध्ये केलेली ही तिसरी दरवाढ

Google News Follow

Related

देशभरात शनिवार, २३ मे रोजी पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात पुन्हा वाढ करण्यात आली असून, पेट्रोलच्या दरात प्रति लिटर ०.८७ रुपयांनी आणि डिझेलच्या दरात प्रति लिटर ०.९१ रुपयांनी वाढ झाली आहे. वाढत्या जागतिक कच्च्या तेलाच्या किमती आणि पश्चिम आशियातील भू- राजकीय तणावाच्या सततच्या दबावाच्या पार्श्वभूमीवर, सरकारी तेल कंपन्यांनी या महिन्यात किरकोळ इंधन दरांमध्ये केलेली ही तिसरी दरवाढ आहे. वृत्तानुसार, दिल्लीत पेट्रोलचे दर प्रति लिटर ८७ पैशांनी वाढवून ९८.६४ रुपयांवरून ९९.५१ रुपये करण्यात आले, तर डिझेलचे दर ९१ पैशांनी वाढून ९१.५८ रुपयांवरून ९२.४९ रुपये प्रति लिटर झाले.

पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयाने, भारताकडे पेट्रोल आणि डिझेलचा पुरेसा साठा असल्याचे आश्वासन दिल्याच्या दुसऱ्याच दिवशी ही दरवाढ झाली आहे. “भारतात पेट्रोल आणि डिझेलची पुरेशी उपलब्धता असून देशभरात पुरवठा स्थिर आहे. नागरिकांना घाबरून खरेदी न करण्याचा आणि केवळ गरजेनुसारच इंधन खरेदी करण्याचा सल्ला देण्यात येत आहे. तेल विपणन कंपन्यांकडून पुरवठ्यावर सतत देखरेख ठेवून आणि समन्वित वितरण प्रयत्नांद्वारे काही किरकोळ विक्री केंद्रांवरील तात्पुरता ताण हाताळला जात आहे,” असे मंत्रालयाच्या एका ट्वीटमध्ये म्हटले आहे.

सरकारने नागरिकांना इंधनसाठ्याबाबत चिंता न करण्याचे आश्वासन दिले आहे. त्यात पुढे असेही म्हटले आहे की, जबाबदार वापर आणि जनतेच्या सहकार्यामुळे सध्याच्या जास्त मागणीच्या काळात सर्वांना इंधनाची सुरळीत उपलब्धता सुनिश्चित होण्यास मदत होईल. १६ मे रोजी, सरकारी तेल कंपन्यांनी दरांमध्ये सुधारणा करून अनेक शहरांमध्ये पेट्रोल आणि डिझेलचे दर प्रति लिटर सुमारे ३ रुपयांनी वाढवल्यामुळे भारतात इंधनाच्या दरात लक्षणीय वाढ दिसून आली. यानंतर, १९ मे रोजी सर्व महानगरांमध्ये दरात पुन्हा ९० पैशांची वाढ झाली. या ताज्या दरवाढीमुळे, गेल्या काही वर्षांत इंधनाच्या दरात प्रति लिटर जवळपास ५ रुपयांनी वाढ झाली आहे.

शहरनिहाय पेट्रोल आणि डिझेलचे दर

दिल्ली

पेट्रोल: रु ९९.५१ (+०.८७)

डिझेल: रु ९२.४९ (+०.९१)

कोलकाता

पेट्रोल: रु. ११०.६४ (+०.८७)

डिझेल: रु. ९७.०२ (+०.९१)

मुंबई

पेट्रोल: रु १०८.४९ (+०.८७)

डिझेल: रु ९५.०२ (+०.९१)

चेन्नई

पेट्रोल: रु १०५.३१ (+०.८७)

डिझेल: रु ९६.९८ (+०.९१)

गुरुग्राम

पेट्रोल: रु. १००.३८ (+०.८७)

डिझेल: रु. ९२.९२ (०.९१)

नोएडा

पेट्रोल: रु ९८.७८ (०.८७)

डिझेल: रु ९३.१२ (०.९१)

तज्ज्ञांनी असा इशारा दिला आहे की, पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वारंवार होणाऱ्या वाढीमुळे वाहतूक आणि लॉजिस्टिक्सचा खर्च वाढू शकतो , ज्यामुळे अखेरीस जीवनावश्यक वस्तू आणि खाद्यपदार्थांच्या किमती वाढू शकतात. मात्र, सरकारी अधिकाऱ्यांनी असे प्रतिपादन केले की, सध्याचा भू-राजकीय तणाव आणि आंतरराष्ट्रीय ऊर्जा बाजारातील अनिश्चिततेच्या पार्श्वभूमीवर वाढता आयात खर्च भरून काढण्यासाठी आणि इंधन पुरवठ्यात स्थिरता सुनिश्चित करण्यासाठी या सुधारणा आवश्यक आहेत.

हे ही वाचा:

आयआरजीसीच्या दहशतवाद्याने ट्रम्प यांच्या मुलीच्या हत्येचा रचलेला कट

उकाड्यानंतर पावसाची दमदार एंट्री

भारताच्या परकीय चलनसाठ्यात मोठी घट

एलआयसीचा विक्रमी नफा; भागधारकांना लाभांशासह बोनस शेअर्सची भेट

भारत आपल्या कच्च्या तेलाच्या गरजेपैकी जवळपास ८५ टक्के गरजांसाठी आयातीवर अवलंबून आहे, त्यामुळे देशांतर्गत इंधनाच्या किमती जागतिक बाजारातील चढ-उतारांना बळी पडतात. जगातील सर्वात महत्त्वाच्या तेल वाहतूक मार्गांपैकी एक असलेल्या होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतील संभाव्य अडथळ्यांबद्दल वाढत्या चिंतेमुळे पुरवठ्याच्या तुटवड्याची भीती आणखी तीव्र झाली आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
320,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा