भारतीय शेअर बाजारात गुरुवारी मोठी घसरण पाहायला मिळाली. सलग पाच दिवसांच्या तेजीला ब्रेक लागला आणि गुंतवणूकदारांनी नफा वसुलीला प्राधान्य दिले. बीएसई सेन्सेक्स ९३१.२५ अंकांनी (१.२०%) घसरून ७६,६३१.६५ वर बंद झाला, तर एनएसई निफ्टी २२२.२५ अंकांनी (०.९३%) घसरून २३,७७५.१० वर स्थिरावला. यामुळे निफ्टी २३,८०० या महत्त्वाच्या पातळीखाली गेला. या घसरणीमागे प्रमुख कारण म्हणजे पश्चिम आशियातील वाढलेला तणाव. अमेरिका आणि इराण यांच्यातील युद्धविरामाबाबतची अनिश्चितता पुन्हा वाढली असून गुंतवणूकदारांमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले आहे. या पार्श्वभूमीवर कच्च्या तेलाच्या किंमतीत वाढ झाली आणि त्यामुळे भारतासारख्या तेल आयात करणाऱ्या देशावर दबाव वाढला.
हे ही वाचा:
पश्चिम बंगालसाठी पंतप्रधान मोदी यांच्या ‘६ हमी’ योजना
पुडुचेरी निवडणुक: साडीतल्या ‘नीला’ रोबोटकडून मतदारांचे स्वागत
मुदत पैसा बाजार खुला: आरबीआयचा मोठा निर्णय
“आम्ही पाकिस्तानला विश्वासार्ह देश मानत नाही” इस्रायली राजदूत असे का म्हणाले?
बाजारातील घसरणीत बँकिंग क्षेत्राचा मोठा वाटा होता. एचडीएफसी बँक, आयसीआयसीआय बँक यांसारख्या मोठ्या बँकांच्या शेअर्समध्ये २ टक्क्यांहून अधिक घसरण झाली. यामुळे निफ्टी बँक निर्देशांकातही तीव्र दबाव निर्माण झाला. याशिवाय, मागील काही दिवसांत बाजारात मोठी तेजी झाली होती. त्यामुळे गुंतवणूकदारांनी नफा बुकिंग सुरू केले, ज्यामुळे विक्रीचा दबाव आणखी वाढला. तज्ज्ञांच्या मते, फक्त चार दिवसांत निफ्टीने सुमारे १८०० अंकांची वाढ नोंदवली होती, त्यामुळे ही घसरण तांत्रिकदृष्ट्या अपेक्षित होती.
जागतिक बाजारातील कमकुवत संकेत, परदेशी गुंतवणूकदारांची (FII) विक्री आणि रुपयातील घसरण हे देखील या घसरणीमागील महत्त्वाचे घटक ठरले. कच्च्या तेलाच्या वाढत्या किंमतींमुळे महागाई वाढण्याची शक्यता असल्याने गुंतवणूकदार सावध झाले आहेत.
तथापि, सर्वच क्षेत्रांमध्ये नकारात्मक चित्र नव्हते. मिडकॅप आणि स्मॉलकॅप शेअर्समध्ये काही प्रमाणात स्थिरता दिसून आली. मेटल आणि फार्मा क्षेत्रातील काही शेअर्समध्ये वाढही नोंदवली गेली. एकूणच, बाजारातील ही घसरण ही अल्पकालीन अस्थिरतेचे संकेत देत असून पुढील काही दिवसांत बाजाराची दिशा पश्चिम आशियातील घडामोडी आणि कच्च्या तेलाच्या किंमतीवर अवलंबून राहणार असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे.







