30 C
Mumbai
Thursday, March 12, 2026
घरबिजनेससेन्सेक्स ८२० अंकांनी कोसळला; निफ्टी २३,७०० च्या खाली

सेन्सेक्स ८२० अंकांनी कोसळला; निफ्टी २३,७०० च्या खाली

कोल इंडिया आणि ऊर्जा क्षेत्रातील काही शेअर्स तेजीत

Google News Follow

Related

भारतीय शेअर बाजारात गुरुवारी मोठी घसरण पाहायला मिळाली. जागतिक संकेत कमकुवत राहणे, कच्च्या तेलाच्या किमतीत वाढ आणि परदेशी गुंतवणूकदारांकडून सुरू असलेली विक्री यामुळे बाजारावर दबाव वाढला. परिणामी बीएसई सेन्सेक्स आणि निफ्टी दोन्ही निर्देशांक घसरणीसह बंद झाले. गुरुवारी व्यापार सत्राच्या अखेरीस बीएसई सेन्सेक्स ८२९.२९ अंकांनी (१.०८%) घसरून ७६,०३४.४२ वर बंद झाला, तर निफ्टी ५० निर्देशांक २२७.७० अंकांनी (०.९५%) घसरून २३,६३९.१५ वर स्थिरावला. दिवसभर बाजारात मोठी अस्थिरता होती. निफ्टीने सत्रादरम्यान २३,५५६.३० चा नीचांक गाठला होता, मात्र शेवटच्या टप्प्यात काही प्रमाणात नुकसान भरून काढले.
हे ही वाचा:
होर्मुझ सामुद्रधुनी पार करून पहिले तेलवाहू जहाज मुंबईजवळ

अतुल भातखळकरांची वचनपूर्ती; लोखंडवाला, गोरेगाव ते मागाठाणे डीपी रोड दोन वर्षांत!

होर्मुझ सामुद्रधुनी भारतीय तेलवाहू जहाजांना खुली!

ट्रान्सपॉन्डर, स्वयंचलित प्रणाली बंद… होर्मुझ सामुद्रधुनी पार करत तेलवाहू जहाज मुंबईत!

अनेक क्षेत्रांतील समभागांवर दबाव

बाजारातील घसरणीमागे अनेक क्षेत्रांतील मोठ्या समभागांमध्ये झालेली विक्री कारणीभूत ठरली. विशेषतः ऑटो, बँकिंग आणि कॅपिटल गुड्स क्षेत्रातील शेअर्समध्ये मोठी विक्री दिसून आली. जागतिक आर्थिक अनिश्चितता आणि पश्चिम आशियातील तणावामुळे गुंतवणूकदारांनी सावध भूमिका घेतली. त्यामुळे गुंतवणूकदारांनी जोखमीच्या मालमत्तांमधून पैसा काढण्यास सुरुवात केल्याचे विश्लेषकांचे मत आहे.

ऊर्जा क्षेत्रातील काही शेअर्स तेजीत

संपूर्ण बाजार घसरत असतानाही काही ऊर्जा आणि वीज क्षेत्रातील समभागांनी चांगली कामगिरी केली. कोल इंडियाचा शेअर सुमारे ५.२ टक्क्यांनी वाढून निफ्टीवरील सर्वाधिक वाढणारा शेअर ठरला. याशिवाय एनटीपीसीचे शेअर्स जवळपास ३ टक्क्यांनी, तर पॉवर ग्रिड सुमारे १.७ टक्क्यांनी वाढले.

याशिवाय जिओ फायनान्शियल सर्व्हिसेस आणि हिंदाल्को या समभागांमध्येही किरकोळ वाढ दिसून आली. ऊर्जा आणि वीज क्षेत्रात गुंतवणूकदारांकडून काही प्रमाणात खरेदी दिसून आल्याने या शेअर्सना आधार मिळाला.

परदेशी गुंतवणूकदारांची सतत विक्री

बाजारातील घसरणीमागील एक महत्त्वाचे कारण म्हणजे परदेशी संस्थात्मक गुंतवणूकदारांची (FII) सतत विक्री. गेल्या काही सत्रांपासून एफआयआय भारतीय बाजारातून पैसा काढत असल्याने बाजारावर दबाव वाढला आहे.

देशांतर्गत संस्थात्मक गुंतवणूकदारांकडून (DII) काही प्रमाणात खरेदी होत असली तरी ती एफआयआयच्या विक्रीची पूर्ण भरपाई करू शकलेली नाही. त्यामुळे बाजारात अस्थिरता कायम आहे.

पुढील काळाबाबत तज्ञांचे मत

विश्लेषकांच्या मते, सध्या जागतिक स्तरावर आर्थिक आणि भू-राजकीय अनिश्चितता वाढली आहे. कच्च्या तेलाच्या किमती वाढणे, जागतिक बाजारातील दबाव आणि परदेशी निधीची माघार या कारणांमुळे भारतीय बाजारात अस्थिरता वाढत आहे.

तथापि, दीर्घकालीन गुंतवणूकदारांसाठी अशा दुरुस्तीच्या टप्प्यांमध्ये दर्जेदार समभागांमध्ये टप्प्याटप्प्याने गुंतवणूक करण्याची संधी मिळते, असेही तज्ज्ञांचे मत आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
297,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा