27 C
Mumbai
Friday, December 5, 2025
घरधर्म संस्कृतीराजसमंदमध्ये उभारणार वल्लभ संप्रदायाच्या प्रधान पीठाचे नवे चारधाम

राजसमंदमध्ये उभारणार वल्लभ संप्रदायाच्या प्रधान पीठाचे नवे चारधाम

Google News Follow

Related

राजस्थानातील राजसमंद जिल्ह्यातील नाथद्वारा येथे वल्लभ संप्रदायाची प्रधान पीठ नवे चारधाम उभारण्याच्या दिशेने पुढे सरकली आहे. नाथद्वारात आधीपासूनच भगवान श्रीनाथजींची विशाल प्रतिमा आहे. त्यानंतर भगवान शिवांची १७९ फूट उंच प्रतिमा देखील येथे उभारण्यात आली. आता सुमारे १३१ फूट उंच बालाजींच्या (हनुमानजी) प्रतिमेचे कामही पूर्णत्वाच्या टप्प्यात पोहोचले आहे. अरावली पर्वतरांगांवर १३१ फूट उंच ही प्रतिमा समुद्रसपाटीपासून ५०० फूट उंचीवर उभारण्यात आली आहे. प्रतिमा तयार करताना फायबरची अत्याधुनिक तंत्रज्ञान वापरले गेले. या तंत्रात प्रथम मूर्तीचा साचा अत्यंत गुंतागुंतीने तयार केला जातो आणि त्यावर फायबरग्लासच्या थरांद्वारे मजबुती दिली जाते. त्यानंतर मूर्तीची निर्मिती सुरू होते. अरावलीच्या दुर्गम टेकड्यांवर साहित्य पोहोचविणे आणि काम करणे अत्यंत कठीण होते. अंदाजे पाच महिन्यांपूर्वी या प्रतिमेचे काम सुरू झाले होते आणि आता ते जवळपास पूर्ण झाले आहे.

नाथद्वाराच्या गिरिराज परिक्रमा क्षेत्रात निर्माणाधीन श्रीजीच्या हनुमानजींचे हे स्वरूप अत्यंत अद्वितीय आहे. या तिन्ही अद्भुत प्रतिमा, शिव, श्रीनाथजी आणि हनुमानजी, एकमेकांसमोर उभ्या असून एकमेकांकडे निहारत आहेत, ही याची खास वैशिष्ट्ये आहेत. मुंबईतील उद्योगपती गिरीशभाई शाह यांच्या संकल्पनेतून ही निर्मिती सुरू झाली आणि श्रीनाथजी मंदिराचे तिलकायत गोस्वामी राकेश बाबा व युवराज विशाल बाबा यांच्या आज्ञेने या कामास प्रारंभ झाला.

हेही वाचा..

कट, फसवणूक, विश्वासघात… नॅशनल हेराल्ड प्रकरणी राहुल आणि सोनियांवर एफआयआर दाखल, गुन्हेगारी कटाचा आरोप

हरयाणातील विद्यार्थ्याची ब्रिटनमध्ये हत्या

मुस्लिमांवर अत्याचार होईल, तर जिहाद होईल!

बंगालमध्ये SIR वरून राजकारण तापले

श्रीजीच्या हनुमानजी प्रतिमेचे अभियंता राजदीपसिंह यांनी सांगितले की, “पर्यावरणाला कोणतीही हानी न पोहोचविता प्रतिमा उभारण्याची आम्हाला सूचना देण्यात आली होती. त्यासाठी प्रथम क्रेनची सोय करण्यात आली आणि मग बांधकाम सुरू झाले. ही प्रतिमा भारतीय व अमेरिकन मानकांच्या अनुरूप तयार करण्यात आली आहे.” प्रतिमेचे मुख्य संचालक गिरीशभाई शाह माध्यमांशी बोलताना भावूक झाले. त्यांनी म्हटले की, “शास्त्रांनुसार जिथे श्रीनाथजी असतात, तिथे भगवान शिव आणि हनुमानजींची उपस्थिती आवश्यक मानली जाते. भक्तीभावातून मला येथे हनुमानजींची प्रतिमा उभी करण्याची प्रेरणा मिळाली. ती श्रीनाथजींच्या समोर उभी रहावी, हीच भावना. त्यासाठी आम्ही राकेश बाबा आणि युवराज विशाल बाबांची आज्ञा घेऊन सेवा कार्य सुरू केले.” या प्रतिमा निर्मितीत दिल्लीचे प्रसिद्ध मूर्तिकार नरेशभाई कुमावत, शरद गुप्ता, आर्किटेक्ट शिरीष सनाढय आणि अभियंता राजदीपसिंह यांचे मोलाचे योगदान आहे. याआधी नरेशभाई यांनी ३७९ फूट उंच शिवप्रतिमेचे कामही यशस्वीरीत्या केले आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
284,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा