इराण आणि अमेरिका यांच्यातील संघर्ष अजून शमलेला नसून गेल्या काही आठवड्यांपासून अमेरिकेच्या संभाव्य हल्ल्याच्या भीतीमुळे, इराणमधील भारतीय दूतावासाने भारतीय नागरिकांना उपलब्ध वाहतुकीच्या साधनांचा वापर करून इराण सोडण्याचा सल्ला दिला आहे. देशाच्या काही भागात सुरू असलेल्या सरकारविरोधी निदर्शनांच्या नव्या माहितीच्या पार्श्वभूमीवर हा सल्ला देण्यात आला आहे.
“भारत सरकारने ५ जानेवारी २०२६ रोजी जारी केलेल्या सल्ल्यानुसार आणि इराणमधील बदलत्या परिस्थिती लक्षात घेता, सध्या इराणमध्ये असलेल्या भारतीय नागरिकांना – विद्यार्थी, यात्रेकरू, व्यावसायिक व्यक्ती आणि पर्यटकांना – व्यावसायिक उड्डाणांसह उपलब्ध वाहतुकीच्या मार्गांनी इराण सोडण्याचा सल्ला देण्यात येत आहे,” असे ताज्या सल्ल्यानुसार आहे. इराणवर अमेरिकेचा संभाव्य हल्ला लवकरच होऊ शकतो अशा वृत्तांदरम्यान ही घटना घडली आहे, जरी तेहरान आणि वॉशिंग्टन यांच्यात अणुकरार करण्यासाठी वाटाघाटी सुरू आहेत, पुढील फेरीची चर्चा गुरुवारी जिनिव्हा येथे होणार आहे.
दूतावासाने जानेवारीच्या सुरुवातीला दिलेल्या सूचनांचा पुनरुच्चार केला, ज्यामध्ये सर्व भारतीय नागरिकांना आणि भारतीय वंशाच्या व्यक्तींना (पीआयओ) सावधगिरी बाळगण्याचे, निदर्शने होत असलेल्या ठिकाणांपासून दूर राहण्याचे, मिशनच्या संपर्कात राहण्याचे आणि स्थानिक माध्यमांवर अपडेट्ससाठी लक्ष ठेवण्याचे आवाहन केले. तसेच भारतीय नागरिकांना त्यांचे प्रवास आणि इमिग्रेशन कागदपत्रे, ज्यात पासपोर्ट आणि ओळखपत्रे यांचा समावेश आहे, नेहमीच उपलब्ध ठेवण्यास आणि आवश्यक असल्यास मदतीसाठी दूतावासाशी संपर्क साधण्यास सांगितले.
हे ही वाचा:
इस्रायलकडून भारताला ‘हेक्सागन ऑफ अलायन्सेस’मध्ये सामील होण्याचा प्रस्ताव
काँग्रेस नेत्या मार्गारेट अल्वांनी ‘बिनशर्ट’ आंदोलन करणाऱ्यांना दाखवला आरसा
मंगळवारपासून ट्रम्प यांनी लादलेले अवैध टॅरिफ वसुली थांबणार!
द केरळ स्टोरी २ ला प्रचारकी म्हणणाऱ्या अनुराग कश्यपला झापले
अमेरिकेने इराणजवळ मध्य पूर्वेत आपली लष्करी उपस्थिती वाढवली आहे, प्रगत फ्रिगेट्स, लढाऊ विमाने आणि समन्वय युनिट्ससह इतर साधनसंपत्ती तैनात केल्या आहेत, कारण राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प वारंवार तेहरानला करार अंतिम करण्यासाठी दबाव आणत होते. ट्रम्प यांनी अलीकडेच इशारा दिला आहे की जर राजनैतिक कूटनीति अयशस्वी झाली तर इराणवर मर्यादित हल्ले होण्याची शक्यता आहे.
इराणमध्ये सरकारविरोधी निदर्शने सुरू असतानाच, प्रत्यक्षदर्शी आणि अहवालांनुसार, सहा आठवड्यांपूर्वी झालेल्या देशव्यापी निदर्शनांवर कारवाईत मृत्युमुखी पडलेल्यांच्या स्मृती कार्यक्रमादरम्यान तेहरान आणि इतर शहरांमध्ये विद्यापीठातील विद्यार्थ्यांनी निदर्शने केली. राजधानी तसेच मशहादमधील अनेक विद्यापीठांमध्ये विद्यार्थ्यांनी निदर्शने केल्याचे वृत्त आहे, काही निदर्शनांमुळे सरकार समर्थक आणि सरकारविरोधी निदर्शकांमध्ये संघर्ष झाला, ज्यांनी नेतृत्वाविरुद्ध घोषणाबाजी केली.







