मध्य पूर्वेत सुरू असलेल्या इराण विरुद्ध अमेरिका-इस्रायल संघर्षाच्या पार्श्वभूमीवर अमेरिकेने इराणमधील इस्फहान शहरावर मोठा हल्ला केल्याचे वृत्त आहे. मीडिया अहवालांनुसार, अमेरिकन सैन्याने सुमारे ९०० किलो वजनाचे ‘बंकर-बस्टर’ बॉम्ब वापरून इराणच्या शस्त्रसाठ्याला लक्ष्य केले. या हल्ल्याचा व्हिडिओ अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी जारी केला आहे.
इस्फहान शहराची लोकसंख्या सुमारे २३ लाख असून ते इराणच्या महत्त्वाच्या लष्करी आणि अणु पायाभूत सुविधांचे केंद्र मानले जाते. अहवालांनुसार, येथील शस्त्रसाठ्यावर हल्ला करण्यात आला, ज्यामुळे सलग स्फोट झाले आणि परिसरात मोठ्या आगीचे लोट उसळताना दिसले. हल्ल्यानंतर, अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी एक व्हिडिओ शेअर केला, ज्यामध्ये मंगळवारी पहाटे झालेल्या स्फोटाचे फुटेज दिसत होते. त्यात अनेक स्फोट आणि त्यानंतर लागलेल्या प्रचंड आगीचे चित्रण होते. ट्रम्प यांनी व्हिडिओबद्दल कोणताही संदर्भ दिला नाही, परंतु प्रसारमाध्यमांच्या वृत्तानुसार, त्या दृश्यांमध्ये २३ लाख लोकसंख्या असलेल्या आणि इराणच्या बद्र लष्करी हवाई तळाचे ठिकाण असलेल्या इस्फहान शहरातील दारूगोळ्याच्या गोदामावर अमेरिका आणि इस्रायलने केलेला हल्ला दाखवण्यात आला होता.
‘बंकर-बस्टर’ बॉम्ब विशेषतः मजबूत काँक्रीट आणि जमिनीखालील बंकर नष्ट करण्यासाठी तयार केलेले असतात. त्यांची मजबूत स्टील रचना त्यांना जमिनीत खोलवर घुसून स्फोट करण्यास सक्षम बनवते, त्यामुळे भूमिगत बंकर आणि शस्त्रसाठेही सुरक्षित राहत नाहीत. या हल्ल्यानंतर परिसरातील तणाव आणखी वाढला आहे. अहवालांनुसार, अमेरिका आणि इस्रायलकडून इराणच्या लष्करी व अणु ठिकाणांवर सातत्याने लक्ष्य केले जात असताना हा हल्ला झाला. दरम्यान, अनेक देश कूटनीतिक मार्गाने तोडगा काढण्याचा प्रयत्न करत आहेत, जेणेकरून संघर्ष अधिक वाढू नये.
हे ही वाचा:
बिहारच्या नालंदा जिल्ह्यातील शीतला मंदिरात चेंगराचेंगरी; आठ महिला ठार
२५ दिवस ‘डिजिटल अटकेत’ ठेवून निवृत्त अधिकाऱ्याचे १.५७ कोटी लुबाडले
ईडीकडून १,१०५ बँक फसवणूक प्रकरणांत ६४,९२० कोटींची मालमत्ता जप्त
मुंबई महानगरपालिकेच्या आयुक्तपदासाठी अश्विनी भिडेंचे नाव आघाडीवर
अमेरिका आणि इस्रायल दीर्घकाळापासून इराणवर अण्वस्त्र विकसित करण्याच्या आरोप करत आहेत. मात्र, आंतरराष्ट्रीय अणु निरीक्षण संस्थांकडून या दाव्याची पुष्टी झालेली नाही. अहवालांनुसार, ट्रम्प यांनी अलीकडेच इशारा दिला होता की लवकर तोडगा निघाला नाही तर इराणच्या ऊर्जा आणि अणु पायाभूत सुविधांवर मोठे नुकसान केले जाऊ शकते.







