तेलंगणातील १४ गावे महाराष्ट्रात विलीन करण्यासाठी सर्व औपचारिकता पूर्ण करण्याचे निर्देश महसूल मंत्री चंद्रशेखर बावनकुळे यांनी गुरुवारी प्रशासनाला दिले. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी बुधवारी तेलंगणातील १४ गावे महाराष्ट्रात विलीन करण्याची घोषणा केली होती, त्यानंतर महसूल मंत्र्यांनी आज ही घोषणा केली आहे.
खरंतर, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी बुधवारी सांगितले होते की महाराष्ट्र आणि तेलंगणाच्या सीमेवर असलेल्या १४ गावांचा प्रश्न सुटणार आहे.
मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी ही १४ गावे महाराष्ट्रात समाविष्ट करण्याचे निर्देश दिले होते. ही गावे चंद्रपूर जिल्ह्यातील राजुरा आणि जिवती तहसीलमध्ये समाविष्ट केली जातील असे मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले होते. सरकारच्या या निर्णयानंतर संबंधित गावातील नागरिकांनी आनंद व्यक्त केला आहे.
१४ गावे महाराष्ट्राची आहेत. या गावांचे महसूल रेकॉर्ड महाराष्ट्राचे आहेत. तथापि, व्यवहार पूर्वी त्याच राज्यात होत असे. आता गावाचे मुख्यालय महाराष्ट्रात ठेवण्याची प्रक्रिया सुरू झाली आहे.
हे नागरिक महाराष्ट्राचे १०० टक्के मतदार आहेत. महसूल मंत्री चंद्रशेखर बावनकुळे म्हणाले की, काही काळापूर्वी येथे आणि तेथे व्यवहार सारखाच होता.
मात्र, आता या गावांना राज्यात समाविष्ट करण्याची प्रक्रिया सुरू झाली आहे. प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर लवकरच अधिकृत घोषणा केली जाईल. उद्योग मंत्री उदय सामंत म्हणाले की, तेलंगणा सीमेवर असलेली १४ गावे महाराष्ट्रात येत आहेत.
सीमावादामुळे मराठी लोकांच्या जीवनात कोणतीही समस्या निर्माण होऊ नये अशी सरकारची भूमिका आहे. जर बेळगाव प्रशासनाने जागा दिली तर आम्ही मराठी अभ्यास विभाग स्थापन करू, आम्ही असे प्रयत्न करू आणि कर्नाटक सरकारशी बोलू, जेणेकरून कर्नाटकातील महाराष्ट्र समर्थक महाराष्ट्रात सामील होऊ शकतील.







