बिहार निवडणुकीतील विजयाच्या पार्श्वभूमीवर एनडीएचा ‘विजय रथ’ पुढे नेण्यासाठी केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह २८ डिसेंबरपासून चार राज्यांचा दौरा करणार आहेत. त्यांचा दौरा असम येथून सुरू होईल आणि तो दोन आठवडे चालेल. ही माहिती पक्षाच्या एका नेत्याने दिली. भाजप नेत्यांनी सांगितले की बिहार विधानसभेतील विजयाने उत्साहित झाल्यानंतर अमित शाह यांनी पुढील वर्षी असम, पश्चिम बंगाल, केरळ आणि तामिळनाडू येथे होणाऱ्या विधानसभा निवडणुकीसाठी व्यापक रणनीती आखली आहे.
पक्षाच्या संघटन विभागातील एका पदाधिकाऱ्याने सांगितले की २८ आणि २९ डिसेंबरला असम, ३० आणि ३१ डिसेंबरला पश्चिम बंगाल, जानेवारीच्या पहिल्या आठवड्यात तामिळनाडू आणि जानेवारीच्या दुसऱ्या आठवड्यात केरळ असा त्यांचा दौरा असणार आहे. गृहमंत्री अमित शाह निवडणूक होईपर्यंत दर महिन्याला किमान दोन दिवस या राज्यांत घालवून विजयाचा रोडमॅप तयार करणार आहेत, कारण या चार राज्यांपैकी तीन राज्यांत सध्या गैर-एनडीए सरकार आहे.
हेही वाचा..
बडतर्फ शिपाई आलोक सिंह, अमित सिंह टाटाला न्यायालयीन कोठडी
एसआयआरच्या दुसऱ्या टप्प्यात ९९.१८ टक्के फॉर्म डिजिटाइज्ड
नड्डा शिमलामध्ये पक्ष कार्यालयाची पायाभरणी करणार
एका नेत्याने सांगितले, “दौऱ्यादरम्यान गृहमंत्री संघटन बैठकांमध्ये सहभागी होतील आणि पक्षकार्यकर्त्यांशी संवाद साधतील.” तसेच पन्ना प्रमुख सक्रिय करणे आणि ‘मेरा बूथ सबसे मजबूत’ हे अभियान राबवण्यावर विशेष भर असेल. पक्ष सूत्रांच्या मते, बिहारसारखी एनडीएची जोरदार पुनरावृत्ती या चार राज्यांत करण्यासाठी शाह तयारीत आहेत, जरी महागठबंधनाने निवडणूक रोलच्या SIR विरुद्ध प्रचार केला होता.
अमित शाह यांनी अनेकदा स्वतःला एनडीएच्या विजयी रणनीतींचे मुख्य शिल्पकार म्हणून सिद्ध केले आहे. त्यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाभोवती राज्यनिहाय निवडणूक रणनीती काळजीपूर्वक तयार केल्या आहेत. एनडीए सहयोगींशी समन्वयाबरोबरच, त्यांच्या विजयाच्या धोरणात बंडखोरांशी थेट संवाद साधून त्यांना शांत करण्याची योजना असते, जेणेकरून ते स्वतंत्र लढून मतांचे विभाजन करू नयेत. असे मानले जाते की बिहार निवडणुकीत त्यांनी सुमारे १०० बंडखोरांशी वैयक्तिकरित्या चर्चा केली होती.
एका पक्ष नेत्याचे म्हणणे आहे की हा आगामी दौरा जमीनी परिस्थिती समजून घेणे, स्थानिक प्रश्न ओळखणे आणि विरोधकांच्या नॅरेटिव्हला उत्तर देण्यासाठी आधीच तयारी करण्यास महत्त्वपूर्ण ठरणार आहे. गृहमंत्री शाह SIR, रोजगारदर आणि इतर सामाजिक–आर्थिक मुद्द्यांवर विरोधकांकडून चालवल्या जाणाऱ्या खोट्या राजकारणाला उत्तर देण्याची गरज लक्षात ठेवून काम करत आहेत.







