पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले की भारत आणि मॉरिशस हे फक्त भागीदार नाहीत, तर एक कुटुंब आहेत. ही दोन वेगवेगळी राष्ट्रे आहेत, पण आमची स्वप्ने आणि नियती एकसारखी आहेत. पंतप्रधान मोदी वाराणसीत मॉरिशसचे पंतप्रधान नवीनचंद्र रामगुलाम यांच्यासोबत झालेल्या संयुक्त पत्रकार परिषदेला संबोधित करत होते. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी म्हणाले की मार्च महिन्यात मॉरिशसच्या राष्ट्रीय दिन समारंभाला उपस्थित राहण्याचे भाग्य मला लाभले. त्या प्रसंगी आम्ही आमच्या संबंधांना एका उन्नत धोरणात्मक भागीदारीच्या पातळीपर्यंत नेले. आता आम्ही आमच्या द्विपक्षीय सहकार्यातील सर्व पैलूंचा सखोल आढावा घेतला आणि प्रादेशिक तसेच जागतिक मुद्द्यांवर विचारांचे आदानप्रदान केले.
संयुक्त पत्रकार परिषदेत पंतप्रधान मोदी म्हणाले, “मॉरिशस हा भारताच्या ‘नेबरहूड फर्स्ट’ धोरणाचा आणि ‘व्हिजन महासागर’चा एक महत्त्वाचा स्तंभ आहे. आम्ही नेहमी मॉरिशसच्या सार्वभौमत्वाच्या संपूर्ण मान्यतेला पाठिंबा दिला आहे. यात भारत सदैव मॉरिशसच्या सोबत ठामपणे उभा राहिला आहे.” त्यांनी पुढे सांगितले की मॉरिशसच्या विकासात विश्वासू आणि प्राधान्य असलेला भागीदार होणे ही भारतासाठी अभिमानाची गोष्ट आहे. चागोस करार पूर्ण झाल्याबद्दल पंतप्रधान रामगुलाम आणि मॉरिशसच्या जनतेचे अभिनंदन करताना नरेंद्र मोदी म्हणाले की ही मॉरिशसच्या सार्वभौमत्वाची ऐतिहासिक विजयगाथा आहे. त्यांनी असेही सांगितले की आम्ही मॉरिशसच्या गरजा आणि प्राधान्ये लक्षात घेऊन एका विशेष आर्थिक पॅकेजचा निर्णय घेतला आहे. यामुळे इन्फ्रास्ट्रक्चर बळकट होईल, रोजगाराच्या नव्या संधी निर्माण होतील आणि आरोग्यसेवा सक्षम होईल.
हेही वाचा..
भारत-पाकिस्तान सामना रद्द करण्याच्या याचिकेवर तातडीची सुनावणी घेण्यास सर्वोच्च न्यायालयाचा नकार
उज्जैनमध्ये अवैध बांधकामांवर कारवाई
नेपाळच्या लष्करप्रमुखांच्या मागे हिंदू राजाचे चित्र! काय मिळतो संदेश?
‘परिस्थिती सारखीच’: कॉंग्रेसच्या उदित राज यांनी नेपाळची तुलना भारताशी केली, भाजपाचे प्रत्युत्तर!
आपल्या भाषणात पंतप्रधान मोदी म्हणाले, “गेल्या वर्षी मॉरिशसमध्ये यूपीआय आणि रुपे कार्डची सुरुवात झाली. आता आम्ही स्थानिक चलनात व्यापार सक्षम करण्याच्या दिशेने काम करू. पंतप्रधानांनी हेही सांगितले की भारतातील आयआयटी मद्रास आणि इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ प्लांटेशन मॅनेजमेंट यांनी मॉरिशस विद्यापीठाशी करार केले आहेत. हे करार संशोधन, शिक्षण आणि नवकल्पनांमधील भागीदारीला एका नव्या उंचीवर नेतील. मॉरिशसच्या पंतप्रधानांना विश्वास देताना नरेंद्र मोदी म्हणाले, “मुक्त, खुले, सुरक्षित, स्थिर आणि समृद्ध हिंद महासागर ही आपली सामायिक प्राथमिकता आहे. या संदर्भात मॉरिशसच्या प्रमुख आर्थिक क्षेत्राच्या सुरक्षेसाठी आणि सागरी क्षमतांच्या बळकटीसाठी भारत पूर्णपणे कटिबद्ध आहे.” त्यांनी सांगितले की भारत नेहमीच हिंद महासागर क्षेत्रात प्रथम प्रतिसाद देणारा आणि सुरक्षेचा पुरवठादार म्हणून उभा राहिला आहे.







