32 C
Mumbai
Thursday, October 22, 2026
घरविशेषकायद्याची पदवी म्हणजे न्याय आणि संविधानाच्या रक्षणाची जबाबदारी!

कायद्याची पदवी म्हणजे न्याय आणि संविधानाच्या रक्षणाची जबाबदारी!

सरन्यायाधीश सूर्यकांत यांचे विधी विद्यार्थ्यांना आवाहन

Google News Follow

कायद्याची पदवी मिळवणे म्हणजे केवळ शिक्षण पूर्ण करणे नव्हे, तर न्यायाचे रक्षण करणे आणि संविधानातील मूल्यांप्रती आपली जबाबदारी स्वीकारणे होय, असे महत्त्वपूर्ण प्रतिपादन भारताचे सरन्यायाधीश न्यायमूर्ती सूर्यकांत यांनी केले. बंगळुरू येथील नॅशनल लॉ स्कूल ऑफ इंडिया युनिव्हर्सिटीच्या दीक्षांत समारंभात ते बोलत होते. कायद्याच्या क्षेत्रात यशस्वी होण्यासाठी केवळ कायद्याचे ज्ञान पुरेसे नसून नैतिकता, प्रामाणिकपणा, स्वतंत्र विचार आणि सामाजिक बांधिलकीही तितकीच महत्त्वाची आहे, असे त्यांनी स्पष्ट केले. विधी शाखेतील विद्यार्थ्यांनी आपल्या ज्ञानाचा उपयोग केवळ वैयक्तिक प्रगतीसाठी न करता समाजातील वंचित आणि दुर्लक्षित घटकांना न्याय मिळवून देण्यासाठी करावा, असे आवाहनही त्यांनी केले.
न्यायव्यवस्थेत नैतिक मूल्ये आणि निष्पक्षतेचे महत्त्व अधोरेखित करताना सरन्यायाधीशांनी वकिलांनी अन्यायाविरुद्ध ठामपणे उभे राहण्याचे धैर्य दाखवावे, असे सांगितले. न्याय देताना प्रत्येक व्यक्तीची बाजू ऐकून घेणे, मतभेदांचा आदर करणे आणि कोणत्याही व्यक्तीच्या प्रतिष्ठेला धक्का न लावता आपले मत मांडणे आवश्यक आहे. कायदा हा केवळ नियमांचा संच नसून समाजातील न्याय, समानता आणि स्वातंत्र्य टिकवून ठेवण्याचे प्रभावी माध्यम आहे. त्यामुळे विद्यार्थ्यांनी कायद्याचा अभ्यास करताना सामाजिक वास्तव समजून घ्यावे आणि प्रत्येक नागरिकाच्या हक्कांचे संरक्षण करण्यासाठी सज्ज राहावे, असे त्यांनी नमूद केले.
हे ही वाचा:
‘यशस्वी’चं टॅलेंट वाया घालवू नका!

कुपवाड्यात नियंत्रण रेषेजवळ दोन दहशतवादी ठार

लालकृष्ण अडवाणी छातीच्या संसर्गामुळे रुग्णालयात दाखल

पदार्पणात निकीचा झिम्बाब्वेला ‘प्रसाद’!
दीक्षांत समारंभाच्या आयोजनापूर्वी निर्माण झालेल्या अनिश्चिततेचाही सरन्यायाधीशांनी उल्लेख केला. काही बाह्य शक्तींमुळे समारंभ पार पडण्याबाबत प्रश्न निर्माण झाले होते; मात्र विद्यार्थ्यांनी अडथळ्यांवर मात करत आपली दृढनिश्चयी भूमिका कायम ठेवल्याचे त्यांनी सांगितले. प्रामाणिकपणा आणि ठाम विश्वास यांच्या बळावर आव्हानात्मक परिस्थितीचा सामना करता येतो, असा संदेश त्यांनी दिला. यावेळी त्यांनी दिवंगत विधी पदवीधर विद्यार्थिनी उर्वशी कृष्णात्रा हिची आठवण काढत तिच्या कुटुंबीयांप्रति संवेदना व्यक्त केली. विद्यार्थ्यांच्या यशामागे पालकांचे त्याग, शिक्षकांचे मार्गदर्शन आणि विद्यापीठातील कर्मचाऱ्यांचे योगदान महत्त्वाचे असल्याचेही त्यांनी नमूद केले. कायद्याच्या क्षेत्रात आर्थिक यश आणि प्रसिद्धी मिळवताना नैतिक मूल्यांशी तडजोड करू नका, तर न्याय, स्वातंत्र्य आणि संविधानाच्या रक्षणासाठी सदैव कटिबद्ध राहा, असे आवाहन करत त्यांनी विद्यार्थ्यांना पुढील वाटचालीसाठी शुभेच्छा दिल्या.

National Stock Exchange
spot_img

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
339,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा