पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या मन की बात कार्यक्रमाचा १२३ वा भाग रविवारी (२९ जून) प्रसारित झाला. २२ भाषांमध्ये सादर होणाऱ्या या कार्यक्रमाची सुरुवात योग दिनाच्या चर्चेने झाली. त्यानंतर त्यांनी आणीबाणीची आठवण करून दिली आणि त्यावर टीका केली आणि आणीबाणीच्या काळात लढणाऱ्या लोकांना आठवले पाहिजे असे सांगितले. दरम्यान, आरोग्याबद्दल बोलताना त्यांनी अन्नातील तेलाचे प्रमाण १० टक्के कमी करण्याची गरज पुन्हा सांगितली आणि लोकांना स्वदेशी उत्पादने खरेदी करण्याचे आवाहनही केले.
२५ जून १९७५ रोजी तत्कालीन पंतप्रधान इंदिरा गांधी यांच्या सरकारने भारतात आणीबाणी जाहीर केली. ती २१ महिने (जून १९७५ – मार्च १९७७) चालली. भारताच्या लोकशाही इतिहासातील हा सर्वात काळा अध्याय मानला जातो. पंतप्रधान मोदींनी आजच्या आपल्या मन की बात मध्ये याचा उल्लेख केला. आणीबाणीच्या काळात संविधानाची हत्या झाल्याचे त्यांनी म्हटले.
पंतप्रधान म्हणाले, “२५ जून १९७५ च्या रात्री भारताच्या लोकशाहीवर हल्ला करण्यात आला. संविधानाची उघडपणे हत्या करण्यात आली. प्रेस स्वातंत्र्य हिरावून घेण्यात आले, न्यायव्यवस्था दडपण्यात आली आणि लाखो नागरिकांना तुरुंगात टाकण्यात आले.” ‘मन की बात’ मध्ये मोदींनी आठवण करून दिली की काही दिवसांपूर्वीच देशाने २५ जून हा दिवस ‘संविधान हत्या दिन’ म्हणून साजरा केला होता, जेणेकरून आणीबाणीच्या भयावहतेची पुनरावृत्ती पुन्हा पुन्हा लक्षात येईल आणि नागरिक जागरूक राहतील.
हे ही वाचा :
‘सरदारजी ३’ वाद: दिलजीत दोसांझच्या समर्थनार्थ भाजपा नेते मैदानात!
एकट्याच्या जीवावर काही करण्याची ताकद उरलेली नाहीये, पक्षाचे पार पोतेरे झाले!
बांगलादेशातील हिंदू महिलेवरील बलात्काराने जगभरात संताप!
भगवान जगन्नाथाच्या रथयात्रेत चेंगराचेंगरी, ३ जणांचा मृत्यू!







