29.5 C
Mumbai
Thursday, October 22, 2026
घरबिजनेस'पंतप्रधान नरेंद्र मोदींनी १० वर्षांपूर्वीच एआयबद्दल भाकीत केलं होतं!'

‘पंतप्रधान नरेंद्र मोदींनी १० वर्षांपूर्वीच एआयबद्दल भाकीत केलं होतं!’

एनव्हीडियाचे प्रमुख करतात दूरदृष्टीचे कौतुक

Google News Follow

अमेरिकेतील आघाडीची तंत्रज्ञान कंपनी एनव्हिडियाचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी जेन्सेन हुआंग यांनी भारताच्या कृत्रिम बुद्धिमत्ता क्षेत्रातील प्रगतीबद्दल उत्साह व्यक्त केला आहे. विशेष म्हणजे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या कृत्रिम बुद्धिमत्तेबाबतच्या दूरदृष्टीचे त्यांनी कौतुक केले.

अमेरिकेतील नॉर्थ कॅरोलिना येथे बुधवारी झालेल्या जी-२० नवोन्मेष मंत्रिस्तरीय बैठकीच्या पार्श्वभूमीवर बोलताना हुआंग यांनी भारताच्या कृत्रिम बुद्धिमत्ता क्षेत्रातील वाटचालीवर भाष्य केले. ते म्हणाले, भारत हा जगातील आघाडीच्या माहिती-तंत्रज्ञान उद्योगांपैकी एक आहे. आता एका नव्या माहिती-तंत्रज्ञान व्यासपीठाची सुरुवात होत आहे. सुमारे दशकभरापूर्वी मोदीजी कृत्रिम बुद्धिमत्तेबाबत बोलताना मी त्यांना पाहिले होते.

भारतामध्ये स्थानिक कंपन्या आणि नवउद्योजक कृत्रिम बुद्धिमत्ता तंत्रज्ञानाचा वापर करून या क्षेत्राच्या विकासात योगदान देत असल्याचे पाहण्यासाठी आपण उत्सुक असल्याचे हुआंग यांनी सांगितले. “भारतातील स्थानिक कंपन्या आणि नवउद्योजक या तंत्रज्ञानाचा फायदा घेण्यास सुरुवात करत आहेत, तंत्रज्ञानाच्या विकासात योगदान देत आहेत आणि त्यातून स्थानिक कृत्रिम बुद्धिमत्ता अर्थव्यवस्था उभी करत आहेत, हे पाहण्यासाठी मी अत्यंत उत्सुक आहे,” असे त्यांनी म्हटले.

कृत्रिम बुद्धिमत्ता तंत्रज्ञानाचा विकास अत्यंत वेगाने होत असल्याचे सांगत हुआंग यांनी भारतासह सर्व देशांनी या क्षेत्रात अधिक वेगाने काम करण्याची गरज व्यक्त केली. त्यांच्या मते, कृत्रिम बुद्धिमत्ता हे केवळ आणखी एक तंत्रज्ञान राहिलेले नाही. आधुनिक अर्थव्यवस्था उभारण्यासाठी आवश्यक असलेल्या मूलभूत पायाभूत सुविधांचा तो हळूहळू महत्त्वाचा भाग बनत आहे.

त्यामुळे प्रत्येक देशाने आपल्या गरजा आणि परिस्थितीनुसार कृत्रिम बुद्धिमत्ता क्षेत्रासाठी योग्य तंत्रज्ञान आणि व्यवस्था विकसित केली पाहिजे, असे हुआंग यांनी सांगितले.

अमेरिकेच्या कृत्रिम बुद्धिमत्ता क्षेत्रातील धोरणाचे कौतुक करतानाच हुआंग यांनी प्रत्येक देशाने आपल्या गरजेनुसार स्वतंत्र कृत्रिम बुद्धिमत्ता अर्थव्यवस्था उभारण्यावर भर दिला. भारताच्या बाबतीत आधीपासून उपलब्ध असलेली सॉफ्टवेअर आणि माहिती-तंत्रज्ञान क्षेत्रातील क्षमता यांना कृत्रिम बुद्धिमत्ता संगणन, विविध कृत्रिम बुद्धिमत्ता आधारित अनुप्रयोग आणि नवउद्योजकांशी जोडणे महत्त्वाचे ठरू शकते, असे त्यांनी सांगितले.

हे ही वाचा:

टाटा मोटर्सच्या इव्हेको खरेदीचा मार्ग मोकळा

सणासुदीच्या तोंडावर सोने-चांदी स्वस्त

फोक्सवॅगन ५० हजार कर्मचाऱ्यांना देणार नारळ

६ वर्षांनंतर सीबीआय घासणार जादूचा दिवा |

भारताकडे माहिती-तंत्रज्ञान क्षेत्रातील मोठी क्षमता आहे. या क्षमतेचा कृत्रिम बुद्धिमत्ता संगणन आणि अनुप्रयोगांच्या विकासासाठी प्रभावी वापर झाल्यास भारताच्या कृत्रिम बुद्धिमत्ता क्षेत्राला मोठी चालना मिळू शकते. एनव्हिडिया कंपनी कृत्रिम बुद्धिमत्ता प्रणालींसाठी मोठ्या प्रमाणावर वापरल्या जाणाऱ्या अत्याधुनिक संगणकीय चिप्स तयार करते. त्यामुळे भारताच्या उदयाला येत असलेल्या कृत्रिम बुद्धिमत्ता अर्थव्यवस्थेबाबत हुआंग यांनी व्यक्त केलेले कौतुक महत्त्वाचे मानले जात आहे.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली भारताने कृत्रिम बुद्धिमत्ता आणि अर्धसंवाहक क्षेत्रातील क्षमता वाढवण्यासाठी प्रयत्नांना वेग दिला आहे. चिप निर्मिती, चिप रचना, संशोधन आणि विकास, संगणकीय पायाभूत सुविधा, कृत्रिम बुद्धिमत्ता आधारित अनुप्रयोग आणि कुशल मनुष्यबळ अशा विविध क्षेत्रांचा समावेश असलेली तंत्रज्ञान परिसंस्था उभारण्याच्या दिशेने भारत काम करत आहे.

भारताच्या माहिती-तंत्रज्ञान क्षेत्रातील विद्यमान सामर्थ्याला कृत्रिम बुद्धिमत्ता, अत्याधुनिक संगणकीय क्षमता आणि नवउद्योजकतेची जोड मिळाल्यास देशाची स्थानिक कृत्रिम बुद्धिमत्ता अर्थव्यवस्था आणखी वेगाने विस्तारू शकते, असा संदेश हुआंग यांच्या वक्तव्यातून मिळतो.

National Stock Exchange
spot_img

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
339,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा