34 C
Mumbai
Monday, February 23, 2026
घरदेश दुनियापत्रकारांवर चीनचे सरकार अशी ठेवणार पाळत

पत्रकारांवर चीनचे सरकार अशी ठेवणार पाळत

Google News Follow

Related

चीनच्या सर्वात मोठ्या प्रांतांपैकी एकामध्ये (हेनान) सुरक्षा अधिकार्‍यांनी एक पाळत ठेवणारी यंत्रणा कार्यान्वित केली आहे. या यंत्रणेनुसार ते पत्रकार आणि आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थ्यांचा इतर ‘संशयास्पद लोकांचा’ मागोवा घेण्यासाठी वापरू इच्छित आहेत, असे रॉयटर्सने प्रसिद्ध केलेल्या कागदपत्रांवरून दिसून आले आहे.

हेनान प्रांतातील सरकारच्या वेबसाइटवर २९ जुलै रोजी प्रकाशित झालेले निविदा दस्तऐवज असं सांगतात की, हेनानमध्ये येणाऱ्या ३,००० लोकांवरील ओळख कॅमेर्‍यांचा वापर करून वैयक्तिक फायली संकलित करू शकणार्‍या प्रणालीसाठी तपशील योजना राष्ट्रीय आणि प्रादेशिक डेटाबेस तयार करण्यात आला आहे.

५ दशलक्ष युआन ($७८२,०००) चा करार १७ सप्टेंबर रोजी चिनी टेक कंपनी निऊसॉफ्टला देण्यात आला, ज्याने करारावर स्वाक्षरी केल्याच्या दोन महिन्यांत सिस्टम तयार करणे पूर्ण करणे आवश्यक होते, हेनान सरकारी खरेदी वेबसाइटवर प्रकाशित स्वतंत्र कागदपत्रे दर्शविते. सिस्टम सध्या कार्यरत आहे की नाही हे रॉयटर्स स्थापित करण्यात अक्षम आहे. शेनयांग-आधारित न्यूसॉफ्टने टिप्पणीसाठी केलेल्या विनंत्यांना प्रतिसाद दिला नाही.

सार्वजनिक ठिकाणी लाखो कॅमेरे आणि स्मार्टफोन मॉनिटरिंग आणि फेशियल रेकग्निशन यांसारख्या तंत्रांचा वाढता वापर करून चीन जगातील सर्वात अत्याधुनिक पाळत ठेवणारे तंत्रज्ञान नेटवर्क म्हणून काही सुरक्षा तज्ञांचे वर्णन करतात ते तयार करण्याचा प्रयत्न करत आहे.

यूएस-आधारित पाळत ठेवणे संशोधन फर्म IPVM, ज्याने नेटवर्कच्या विस्ताराचा बारकाईने मागोवा घेतला आहे आणि प्रथम हेनान दस्तऐवज ओळखले आहेत, ते म्हणाले की पत्रकारांना पाळत ठेवण्याचे लक्ष्य म्हणून नेमण्यात आलेल्या आणि सार्वजनिक सुरक्षा अधिकार्यांना त्वरीत शोधण्यासाठी  आणि त्यांच्या कामात अडथळा आणण्यासाठी एक ब्लूप्रिंट प्रदान करण्यात आले आहे.

हे ही वाचा:

युक्रेनमध्ये नेटो ही धोक्याची घंटा

चन्नी-सिद्धू वादात आता चन्नी आक्रमक भूमिकेत

आसाम, पश्चिम बंगालमधील लोकसंख्येचे बदल ही चिंतेची बाब

सर्व कोरोना रुग्ण समान आहेत, पण काही रुग्ण इतरांपेक्षा अधिक समान आहेत

“पीआरसीकडे (पीपल्स रिपब्लिक ऑफ चायना) पत्रकारांना त्यांच्या कामासाठी ताब्यात घेण्याचा आणि त्यांना शिक्षा करण्याचा कागदोपत्री इतिहास आहे. अशावेळी हा दस्तऐवज पत्रकारांची होणारी दडपशाही सुव्यवस्थित करण्यासाठी पीआरसीकडून केल्या जाणाऱ्या तयारीच्या तंत्रज्ञानाची पहिले ज्ञात उदाहरण दर्शविते.” असे IPVM चे ऑपरेशन्स प्रमुख डोनाल्ड माये यांनी सांगितले.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
295,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा