काँग्रेसच्या ज्येष्ठ नेत्या आणि माजी केंद्रीय मंत्री मार्गारेट अल्वा यांनी नवी दिल्ली येथे झालेल्या एआय समिट २०२६ दरम्यान युवक काँग्रेस कार्यकर्त्यांनी केलेल्या अर्धनग्न आंदोलनाबाबत प्रतिक्रिया देताना आंतरराष्ट्रीय व्यासपीठांवर शिस्त आणि जबाबदारी आवश्यक असल्याचे म्हटले आहे.
या वादावर बोलताना अल्वा म्हणाल्या, “आंतरराष्ट्रीय कार्यक्रमांमध्ये सन्मान, शिस्त आणि जबाबदारीची भावना असणे आवश्यक आहे.”
भारत आणि परदेशातील प्रतिनिधी उपस्थित असताना झालेल्या या आंदोलनामुळे विविध पक्षांतील नेत्यांकडून राजकीय टीका झाली. काही विरोधी नेत्यांनी अशा प्रकारच्या आंदोलनामुळे जागतिक मंचावर भारताच्या प्रतिमेला धक्का बसू शकतो, असे मत व्यक्त केले.
हे ही वाचा:
मंगळवारपासून ट्रम्प यांनी लादलेले अवैध टॅरिफ वसुली थांबणार!
द केरळ स्टोरी २ ला प्रचारकी म्हणणाऱ्या अनुराग कश्यपला झापले
क्रिकेटचा कालावधी छोटा; म्हणून शिक्षणावरही लक्ष द्या!
एआय इम्पॅक्ट समिटचे आयोजन भारताची उदयोन्मुख तंत्रज्ञानातील प्रगती आणि जागतिक कृत्रिम बुद्धिमत्ता परिसंस्थेतील वाढती भूमिका अधोरेखित करण्यासाठी करण्यात आले होते. मात्र, काँग्रेस कार्यकर्त्यांनी अर्धनग्न अवस्थेत केलेल्या आंदोलनाचे दृश्य सोशल मीडियावर व्हायरल झाल्यानंतर हा कार्यक्रम राजकीय वादाचा केंद्रबिंदू ठरला.
या घटनेवर प्रतिक्रिया देताना आंध्र प्रदेशचे माजी मुख्यमंत्री वाय एस जगनमोहन रेड्डी यांनी आंदोलनाला लाजिरवाणे संबोधले. ते म्हणाले, “काल एआय शिखर परिषदेत युवक काँग्रेसने आपल्याला लज्जित केले. आपले राजकारण कुठे चालले आहे? कोणत्याही परिस्थितीत देशाची प्रतिमा मलिन होऊ देऊ नये. राजकीय मतभेद असले तरी जागतिक स्तरावर आपण एकजूट दाखवली पाहिजे.”
मायावती यांनीही या आंदोलनावर तीव्र टीका केली. त्यांनी म्हटले, “नवी दिल्लीतील एआय समिटमध्ये देश-विदेशातील अनेक मान्यवर सहभागी झाले होते आणि या कार्यक्रमाला आंतरराष्ट्रीय महत्त्व प्राप्त झाले होते. अशा मंचावर अर्धनग्न पद्धतीने आंदोलन करणे अत्यंत आक्षेपार्ह आणि निंदनीय आहे.”
केटी रामा राव यांनी या आंदोलनाला राजकीय नाट्यप्रयोग असे संबोधले आणि आंतरराष्ट्रीय मंचांचा वापर आंदोलनांसाठी करू नये, असे मत व्यक्त केले. त्यांनी पुढे सांगितले की, हे आंदोलन काँग्रेस नेते रेवंत रेड्डी हे त्याच शिखर परिषदेत भाषण करत असताना झाले.







