28.5 C
Mumbai
Monday, June 29, 2026
घरधर्म संस्कृतीउद्धव ठाकरेंनी दिलेली चांदीची वीट गायब नाही...ती सुरक्षितच!

उद्धव ठाकरेंनी दिलेली चांदीची वीट गायब नाही…ती सुरक्षितच!

राम मंदिर देणगी घोटाळाप्रकरणी चौकशी करणाऱ्या एसआयटीची माहिती

Google News Follow

Related

राम मंदिरातील देणगी निधीच्या अपहाराबरोबरच, मंदिराला देणगी म्हणून मिळालेल्या मोठ्या प्रमाणातील चांदीच्या विटा आणि चांदीचे बार गायब झाल्याचा आरोप विरोधकांनी तसेच इंडिया बुलियन अँड ज्वेलर्स असोसिएशन (IBJA) ने केला होता. मात्र यासंदर्भात खरी माहिती आता समोर आली आहे.

शिवसेना उबाठा (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) पक्षाचे प्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी मंदिर बांधकामाच्या काळात अर्पण केलेली ४ किलो वजनाची चांदीची वीट देखील होती. मात्र, या प्रकरणाची चौकशी करणाऱ्या विशेष तपास पथकाने (SIT) सुमारे २०० किलो चांदीचे बार चोरीला गेल्याच्या चर्चेला फेटाळून लावले आहे.

मग चांदीच्या विटा आणि बारचे काय झाले?

तपासाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात, एसआयटीला देणगी म्हणून मिळालेल्या चांदीच्या बारांचा स्पष्ट मागोवा मिळाला नव्हता. यापूर्वी सूत्रांनी इंडिया टुडेला सांगितले होते की, तपासकर्त्यांना त्याच्या पावत्या मिळाल्या नाहीत आणि हे चांदीचे बार कुठे ठेवण्यात आले होते, हेही निश्चित करता आले नव्हते.

एसआयटीच्या तपासात काय समोर आले?

तपास पुढे जात असताना, एसआयटीला आढळले की देणगीत मिळालेल्या बहुतेक चांदीच्या विटा वितळवण्यासाठी पाठवण्यात आल्या होत्या. मंदिराच्या नोंदींनुसार, अनुक्रमांक ९६ अंतर्गत नोंद असलेल्या आठ चांदीच्या विटा वितळवण्यासाठी पाठवण्यात आल्या. याशिवाय, चांदीच्या विटांचा आणखी एक साठा सिक्युरिटी प्रिंटिंग अँड मिंटिंग कॉर्पोरेशन (अर्थ मंत्रालयाच्या अखत्यारीतील नाणी तयार करणारी संस्था) येथे पाठवण्यात आला होता. एसआयटीला मंदिर ट्रस्ट आणि या संस्थेच्या अधिकाऱ्यांच्या स्वाक्षऱ्या असलेली यादीही मिळाली, अशी माहिती सूत्रांनी इंडिया टुडेला दिली.

हे ही वाचा:

१ जुलैपासून बदलणार तुमच्या खिशाचं गणित!

रशिया-युक्रेनमध्ये १६०-१६० युद्धकैद्यांची अदलाबदल

मोदी सरकारच्या काळात १ कोटी १८ लाख किलो ड्रग्ज जप्त

व्हेनेझुएलात ५० हजार लोक बेपत्ता, पुन्हा भूकंपाचे धक्के

विटा गायब झाल्याची चर्चा कशी सुरू झाली?

राम मंदिराला देणगी दिलेल्या चांदीच्या बारांचा ठावठिकाणा नसल्याची चर्चा तेव्हा वाढली, जेव्हा भारतीय ज्वेलर्स असोसिएशनचे अध्यक्ष अनुराग रस्तोगी यांनी हा मुद्दा उपस्थित केला. रस्तोगी यांनी दावा केला की, देशभरातील सराफा व्यापाऱ्यांच्या योगदानातून तयार केलेले ६० किलो चांदीचे बार त्यांनी मंदिराला अर्पण केले होते. तसेच त्यांनी आणि त्यांच्या पत्नीने ३ किलो वजनाचा चांदीचा दिवा देखील दान केल्याचे सांगितले.

त्यांनी स्पष्ट केले की, ही देणगी प्रसिद्धीसाठी नव्हती, तर रामलल्लावरील श्रद्धेपोटी दिली होती. गेल्या आठवड्यात त्यांनी पुढे येऊन असा दावा केला की, त्यांनी दिलेल्या चांदीच्या वस्तूंची नोंद किंवा सध्याची स्थिती उपलब्ध नाही.

त्यांनी सांगितले की, भूमिपूजनाच्या वेळी किंवा मंदिराच्या बांधकामादरम्यान हे चांदीचे बार कुठेही दिसले नाहीत. “भूमिपूजनावेळी पाया घालताना ही चांदी वापरावी, अशी आमची विनंती होती. मात्र, भूमिपूजनाच्या वेळी आम्ही सर्वत्र पाहिले, तरी ती चांदी कुठेच दिसली नाही,” असे रस्तोगी म्हणाले.

उद्धव ठाकरेंचा चांदीच्या विटेचा मुद्दा

शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे) पक्षाचे खासदार संजय राऊत यांनीही हा मुद्दा उपस्थित करत, मंदिर बांधकामासाठी दिलेली ४ किलो चांदीची वीट गायब झाल्याचा आरोप केला. राऊत यांनी सांगितले की, उद्धव ठाकरे यांनी हजारो शिवसैनिक आणि संतांच्या उपस्थितीत १ कोटी रुपयांची देणगी देखील दिली होती.

राऊत यांनी एक्स (पूर्वीचे ट्विटर) वर लिहिले, “अयोध्येतील राम मंदिरासाठी शिवसेनेने दिलेली ४ किलो चांदीची वीट गायब झाल्याबाबत गंभीर प्रश्न उपस्थित होत आहेत. अनेक वर्षे उलटली तरी ट्रस्टकडून ना पावती, ना कोणतीही माहिती. ती वीट नेमकी कुठे गेली? संपूर्ण चौकशी आणि जबाबदारी निश्चित होणे आवश्यक आहे.”

चांदीच्या देणग्या दोन टप्प्यांत मिळाल्या

तपासादरम्यान एसआयटीने राम मंदिर ट्रस्टचे प्रमुख चंपत राय यांचे निकटवर्तीय रामशंकर यादव उर्फ टिन्नू, कृष्णदेव तिवारी आणि चार पुजाऱ्यांची चौकशी केली. मंदिरातील दागिने आणि देणग्यांची जबाबदारी पाहणारे कृष्णदेव तिवारी यांनी चांदीचे बार चोरीला गेल्याची कोणतीही माहिती नसल्याचे सांगितले.

सूत्रांच्या माहितीनुसार, एसआयटीला रस्तोगी यांनी केलेले आरोप तथ्यांशी जुळत नसल्याचे आढळले.

मंदिराच्या नोंदींनुसार, २१ ते २८ जुलै २०२० या कालावधीत ३८ किलो चांदी देणगी म्हणून मिळाली. २९ जुलै २०२० रोजी ट्रस्टला २५.५७६ किलो चांदीच्या विटा देणगी म्हणून प्राप्त झाल्या.

गुरुवारी राम मंदिरातील देणगी अपहार प्रकरणात एफआयआर दाखल करण्यात आला. या प्रकरणात सुमारे ७ ते ७.५ कोटी रुपयांचा अपहार झाल्याचा आरोप आहे. आतापर्यंत आठ जणांना अटक करण्यात आली आहे. यामध्ये मंदिर ट्रस्टचे सरचिटणीस चंपत राय यांचे चालक आणि निकटवर्तीय टिन्नू यादव याचाही समावेश आहे. यानंतर, चंपत राय यांनी नैतिक जबाबदारी स्वीकारत आपल्या पदाचा राजीनामा दिला.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
318,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा