29.3 C
Mumbai
Sunday, June 28, 2026
घरदेश दुनियारशिया-युक्रेनमध्ये १६०-१६० युद्धकैद्यांची अदलाबदल

रशिया-युक्रेनमध्ये १६०-१६० युद्धकैद्यांची अदलाबदल

यूएईने बजावली मध्यस्थाची भूमिका

Google News Follow

Related

रशिया आणि युक्रेन यांच्यात पुन्हा एकदा युद्धकैद्यांची अदलाबदल झाली. दोन्ही देशांच्या अधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, यावेळी दोन्ही बाजूंनी १६०-१६० युद्धकैद्यांची सुटका करण्यात आली. रशियाच्या संरक्षण मंत्रालयाने प्रसिद्ध केलेल्या निवेदनानुसार, युक्रेनच्या ताब्यात असलेल्या भागातून १६० रशियन सैनिकांना परत आणण्यात आले. त्याबदल्यात रशियाने १६० युक्रेनी युद्धकैद्यांची मुक्तता केली.

मंत्रालयाने सांगितले की, परतलेल्या रशियन सैनिकांना प्रथम बेलारूसमध्ये वैद्यकीय उपचार आणि मानसिक आरोग्यविषयक मदत दिली जात आहे. त्यानंतर त्यांना पुढील उपचार आणि पुनर्वसनासाठी रशियात पाठवण्यात येणार आहे. शिन्हुआ वृत्तसंस्थेनुसार, या युद्धकैदी अदलाबदलीत संयुक्त अरब अमिरातीने (यूएई) मानवतावादी मदत आणि मध्यस्थाची महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली.

युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोदिमिर झेलेन्स्की यांनी सांगितले की, मुक्त करण्यात आलेले युक्रेनी सैनिक २०२२ पासून रशियाच्या ताब्यात होते. त्यांनी सांगितले की, सुटका करण्यात आलेल्यांमध्ये युक्रेनच्या सशस्त्र दलाचे जवान, स्टेट स्पेशल ट्रान्सपोर्ट सर्व्हिस, नॅशनल गार्ड आणि स्टेट बॉर्डर गार्ड सर्व्हिसच्या सदस्यांचा समावेश आहे.

शुक्रवारी झालेली ही अदलाबदल २०२२ मध्ये युद्ध सुरू झाल्यापासून रशिया आणि युक्रेन यांच्यातील ७६वी युद्धकैदी अदलाबदल ठरली. रशियाची सरकारी वृत्तसंस्था तासच्या माहितीनुसार, रशियाच्या मानवाधिकार आयुक्त याना लांत्रोव्हा यांनी बेलारूस-युक्रेन सीमेवर आपल्या युक्रेनी समकक्ष दिमित्री लुबिनेट्स यांची भेट घेतली. दोन्ही देशांमधील मानवतावादी चर्चेला गती देण्यासाठी ही बैठक झाली. यापूर्वी जून महिन्यात १८५-१८५, मे महिन्यात २०५-२०५, तर फेब्रुवारी २०२५ मध्ये १५०-१५० युद्धकैद्यांची अदलाबदल करण्यात आली होती.

हे ही वाचा:

कतारमधील रास लफ्फान दुर्घटनेतील मृत भारतीयांचे पार्थिव भारतात रवाना

इस्रायल-लेबनॉन-अमेरिका त्रिपक्षीय करारावर स्वाक्षऱ्या; शांततेच्या दिशेने पहिले पाऊल

व्हेनेझुएलात ५० हजार लोक बेपत्ता, पुन्हा भूकंपाचे धक्के

ओमानजवळ जहाजावर झालेल्या हल्ल्यानंतर अमेरिका-इराण पुन्हा आमनेसामने

रशियाच्या संरक्षण मंत्रालयाने आपल्या निवेदनात म्हटले आहे की, यूएईने मानवतावादी मध्यस्थीच्या माध्यमातून रशियन सैनिकांना स्वदेशात परत आणण्यासाठी महत्त्वपूर्ण मदत केली. दरम्यान, १६ मे २०२५ रोजी तुर्कीतील इस्तंबूल येथे झालेल्या थेट चर्चेनंतर रशिया आणि युक्रेन यांनी १,०००-१,००० युद्धकैद्यांच्या अदलाबदलीवर सहमती दर्शवली होती. २०२२ मध्ये युद्ध सुरू झाल्यानंतरचा तो सर्वात मोठा युद्धकैदी आदान-प्रदान मानला जातो. यापूर्वी जानेवारी २०२४ मध्येही १९५-१९५ सैनिकांची अदलाबदल करण्यात आली होती. त्या वेळीही संयुक्त अरब अमिरातीने मध्यस्थाची भूमिका बजावली होती.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
318,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा