29.6 C
Mumbai
Saturday, June 27, 2026
घरविशेषव्हेनेझुएलात ५० हजार लोक बेपत्ता, पुन्हा भूकंपाचे धक्के

व्हेनेझुएलात ५० हजार लोक बेपत्ता, पुन्हा भूकंपाचे धक्के

हजारो लोक अद्यापही बेपत्ता

Google News Follow

Related

व्हेनेझुएलामध्ये काही दिवसांपूर्वी झालेल्या विनाशकारी दुहेरी भूकंपानंतर देश अजूनही सावरलेला नसतानाच पुन्हा एकदा भूकंपाचा जोरदार धक्का बसला आहे. शुक्रवारी (स्थानिक वेळेनुसार) देशाच्या उत्तर किनारपट्टीजवळ ४.९ रिश्टर स्केल तीव्रतेचा भूकंप झाला. या भूकंपाचे धक्के राजधानी कराकाससह माराके आणि आसपासच्या भागातही जाणवले. सुदैवाने या नव्या भूकंपामुळे मोठ्या प्रमाणात जीवितहानी झाल्याचे वृत्त नाही, मात्र आधीच उद्ध्वस्त झालेल्या भागांमध्ये भीतीचे वातावरण अधिकच गडद झाले आहे.

याआधी बुधवारी अवघ्या काही सेकंदांच्या अंतराने ७.२ आणि ७.५ रिश्टर तीव्रतेचे दोन शक्तिशाली भूकंप झाले होते. हे गेल्या शंभर वर्षांतील व्हेनेझुएलामधील सर्वात भीषण भूकंप मानले जात आहेत. या आपत्तीत आतापर्यंत किमान ९२० जणांचा मृत्यू झाला असून ३,३६० हून अधिक जण जखमी झाले आहेत. सुमारे ५० हजार लोक बेपत्ता असल्याने मृतांचा आकडा आणखी वाढण्याची भीती व्यक्त केली जात आहे. अनेक ठिकाणी अद्यापही शेकडो लोक ढिगाऱ्याखाली अडकले असल्याची शक्यता आहे.

राजधानी कराकास, ला ग्वायरा आणि उत्तर किनारपट्टीवरील अनेक शहरांमध्ये शेकडो इमारती जमीनदोस्त झाल्या आहेत. रुग्णालये, पूल, रस्ते, वीज व्यवस्था आणि दूरसंचार सुविधांचे मोठे नुकसान झाले आहे. अनेक कुटुंबे बेघर झाली असून हजारो नागरिक उघड्यावर राहत आहेत. सतत जाणवणाऱ्या आफ्टरशॉक्समुळे नागरिकांमध्ये भीतीचे वातावरण कायम आहे.

राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय बचाव पथके युद्धपातळीवर मदतकार्य करत आहेत. अत्याधुनिक उपकरणे, ड्रोन, थर्मल कॅमेरे आणि प्रशिक्षित श्वानांच्या मदतीने ढिगाऱ्याखाली अडकलेल्या लोकांचा शोध सुरू आहे. मात्र अनेक भागांमध्ये रस्ते तुटल्याने आणि संपर्क व्यवस्था कोलमडल्याने मदत पोहोचवण्यात अडचणी येत आहेत. प्रत्येक तासागणिक जिवंत व्यक्ती सापडण्याची आशा कमी होत असली तरी बचावकार्य सुरूच आहे.

या भीषण संकटानंतर अनेक देशांनी व्हेनेझुएलाच्या मदतीसाठी हात पुढे केला आहे. अमेरिका, भारतासह अनेक देशांनी बचाव पथके, वैद्यकीय साहित्य आणि मानवतावादी मदत पाठवली आहे. भारताने ‘ऑपरेशन अमिस्ताद’ अंतर्गत भारतीय वायुसेनेची C-17 विमाने, भारतीय लष्कराचे फील्ड हॉस्पिटल, बचाव पथक आणि ३५ टनांहून अधिक मदत सामग्री रवाना केली आहे.

हे ही वाचा:

ओमानजवळ जहाजावर झालेल्या हल्ल्यानंतर अमेरिका-इराण पुन्हा आमनेसामने

भारतात ४५°C… तरी निभावतो! पण ब्रिटनमध्ये ३५°C होताच लोक हैराण; नेमकं असं का?

व्हेनेझुएलाच्या मदतीसाठी भारताचे ‘ऑपरेशन अमिस्ताद’

ऑपरेशन सिंदूरमधील सहा हुतात्म्यांची नावे प्रथमच जाहीर

युरोपियन-मेडिटेरेनियन सिस्मॉलॉजिकल सेंटर (EMSC) ने ४.९ रिश्टरचा ताजा भूकंप नोंदवला आहे. तज्ज्ञांच्या मते, मोठ्या भूकंपानंतर अशा प्रकारचे आफ्टरशॉक्स अनेक दिवस किंवा आठवडे सुरू राहू शकतात. त्यामुळे प्रभावित भागातील नागरिकांना सतर्क राहण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. संयुक्त राष्ट्रांसह विविध आंतरराष्ट्रीय संस्थांनी इशारा दिला आहे की, या भूकंपामुळे लाखो लोक प्रभावित झाले असून लाखो नागरिकांना अन्न, पिण्याचे पाणी, निवारा आणि वैद्यकीय मदतीची तातडीची गरज आहे. विशेषतः लहान मुले, वृद्ध आणि महिलांसाठी परिस्थिती अत्यंत गंभीर बनली आहे. मदतकार्य वेगाने सुरू असले तरी पुनर्वसनासाठी अनेक महिने, कदाचित वर्षे लागू शकतात.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
318,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा