हरियाणा सरकारने दलित आयपीएस अधिकारी वाय. पूरन कुमार यांच्या आत्महत्येच्या प्रकरणात मोठी कारवाई करत रोहतकचे एसपी नरेंद्र बिजारणिया यांना त्यांच्या पदावरून हटवले आहे. त्यांच्या जागी सुरेंद्रसिंह भौरिया यांना रोहतकचे नवे पोलिस अधीक्षक म्हणून नियुक्त करण्यात आले आहे. याबाबत गृह विभागाने अधिसूचना जारी केली आहे. अधिकारी वाय. पूरन कुमार यांच्या पत्नी अमनीत पी. कुमार यांनी दिलेल्या तक्रारीत हरियाणाचे डीजीपी शत्रुजीत कपूर आणि रोहतकचे एसपी नरेंद्र बिजारणिया यांच्यावर गंभीर आरोप केले होते. अमनीत यांच्या म्हणण्यानुसार हे दोघेही अधिकारी त्यांच्या पतीचा सातत्याने मानसिक छळ करत होते, ज्यामुळे त्यांनी आत्महत्या केली. अमनीत यांनी दोन्ही अधिकाऱ्यांवर अनुसूचित जाती आणि जमाती (अत्याचार प्रतिबंध) कायद्यांतर्गत कारवाईची मागणी केली आहे.
अमनीत यांनी सांगितले की, “माझे पती अत्यंत प्रामाणिकपणे आणि निष्ठेने काम करत होते. त्यांचा मृतदेह घरात सापडला ही माझ्यासाठी अतिशय वेदनादायक गोष्ट आहे. याला आत्महत्या म्हटले जात आहे, परंतु माझ्या आत्म्याला वाटते की हा त्यांच्या सातत्याने झालेल्या मानसिक छळाचा परिणाम आहे.” त्यांनी पुढे सांगितले की, “माझे पती मला सांगत असत की त्यांच्या सोबत जातीय भेदभाव केला जात आहे. वरिष्ठ अधिकारी त्यांचा सतत मानसिक छळ करत होते. त्यांनी हेही सांगितले होते की माझ्याविरुद्ध कट रचला जात आहे आणि मला फसवण्याचा प्रयत्न सुरू आहे — आणि हे सर्व डीजीपींच्या इशाऱ्यावर चालले आहे.”
हेही वाचा..
लाहोरमध्ये टीएलपी निदर्शकांवर पोलिसांचा अंदाधुंद गोळीबार; ११ जण ठार
तालिबान नेत्याच्या पत्रकार परिषदेत महिला पत्रकारांना बंदी
आयईडी स्फोटात कोब्रा कमांडो जखमी
वाय. पूरन कुमार यांनी आपल्या सुसाईड नोटमध्ये काही वरिष्ठ अधिकाऱ्यांची नावे नमूद केली होती. त्या सर्वांवर गुरुवारी गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. सुसाईड नोटमध्ये नमूद केलेल्या १५ कार्यरत आणि निवृत्त आयएएस व आयपीएस अधिकाऱ्यांमध्ये हरियाणाचे डीजीपी शत्रुजीत कपूर आणि रोहतकचे एसपी नरेंद्र बिजारणिया यांची नावे होती. लक्षात घ्यावे की वरिष्ठ दलित आयपीएस अधिकारी वाय. पूरन कुमार यांनी वरिष्ठांकडून होत असलेल्या मानसिक छळामुळे आत्महत्या केली होती. या घटनेनंतर हरियाणात संतापाचे वातावरण निर्माण झाले आहे आणि संबंधित अधिकाऱ्यांविरुद्ध कठोर कारवाईची मागणी केली जात आहे.







