32 C
Mumbai
Monday, December 15, 2025
घरविशेषपाकिस्तानच्या अणु धमकीला घाबरणार नाही

पाकिस्तानच्या अणु धमकीला घाबरणार नाही

Google News Follow

Related

परराष्ट्रमंत्री एस. जयशंकर यांनी भारताला एक सभ्यतागत राष्ट्र, बहुविध लोकशाही, प्रतिभेचा स्रोत, राजनैतिक सेतू आणि जागतिक दक्षिणेचा आवाज म्हणून वर्णन केले. त्यांनी हीही अपेक्षा व्यक्त केली की, भारत लवकरच अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या प्रशासनासोबत व्यापार करार करण्यात यशस्वी ठरेल. ‘न्यूजवीक’चे सीईओ डेव प्रगाड यांच्याशी विशेष संवादात जयशंकर यांनी भारताच्या भूमिकेवर आणि आंतरराष्ट्रीय पातळीवरील स्थानावर आपले विचार मांडले.

अमेरिकेसोबत व्यापार करार यावर बोलताना जयशंकर म्हणाले, “आम्ही सध्या खूपच गुंतागुंतीच्या व्यापार चर्चेच्या मध्यावर आहोत. माझी अपेक्षा आहे की हे यशस्वी निष्कर्षापर्यंत पोहोचेल. मी हमी देऊ शकत नाही, कारण चर्चेत दुसराही पक्ष आहे. मात्र मला विश्वास आहे की ते शक्य आहे. ते पुढे म्हणाले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि ट्रम्प यांच्यात मैत्रीपूर्ण संबंध होते. त्यांनी क्वाड (भारत, अमेरिका, जपान, ऑस्ट्रेलिया) यासारख्या आशिया-पॅसिफिक भागातील देशांच्या महत्त्वाचाही उल्लेख केला.

हेही वाचा..

ऊर्जेच्या उत्पादनात मदत करणार एसबीआय

नाना पटोले ‘या’ कारणासाठी एक दिवसासाठी निलंबित!

बनावट पोलिस टोळीमार्फत सुरु होती लुट

श्रावणात या गोष्टींपासून राहा दूर

चीनविषयी ते म्हणाले, “भारत शेजारी देश चीनबरोबर चांगले संबंध ठेवू इच्छितो.” त्यांनी हेही नमूद केले की, “भारत आणि अमेरिका यांच्यात उत्तम समन्वय आहे, मात्र चीन हा आपला सर्वात मोठा शेजारी आहे. पाकिस्तानशी संवाद याबाबत विचारलेल्या प्रश्नावर त्यांनी स्पष्ट शब्दांत नकार दिला. ते म्हणाले, “आता आमची भूमिका स्पष्ट आहे – दहशतवाद्यांना माफ केले जाणार नाही. आम्ही असे मानत नाही की दहशतवादी केवळ प्रॉक्सी आहेत आणि राज्य त्यात निरपराध आहे. पाकिस्तान त्यात पूर्णतः सहभागी आहे.

शहबाज शरीफ यांनी शांती वार्तेची भाषा केली, मात्र जयशंकर यांनी स्पष्ट सांगितले की, दहशतवाद चालू असताना कोणतीही इतर चर्चा शक्य नाही. ते म्हणाले, “दहशतवाद हा शेजाऱ्यांवर दबाव टाकण्याचे हत्यार बनू शकत नाही. एक चांगला शेजारी आणि दहशतवादी हे एकत्र असू शकत नाहीत. पाकिस्तानने दहशतवाद संपवावा लागेल. ते पुढे म्हणाले की, “आम्ही अण्वस्त्रांच्या धमकीला घाबरणार नाही. आमच्या नागरिकांच्या सुरक्षेसाठी आवश्यक ती पावले उचलू.

इस्रायल-इराण संघर्षात मध्यस्थी करण्यासंबंधी विचारले असता जयशंकर म्हणाले की, भारताचा दोघांशीही चांगला संबंध आहे आणि भारत त्यांच्याशी खुलेपणाने आणि प्रामाणिकपणे संवाद साधू शकतो. यापूर्वीही भारताने अशा प्रयत्न केले आहेत. ते म्हणाले की, “हा विषय खूप गुंतागुंतीचा आहे आणि सहज सुटणारा नाही. मात्र जर आम्ही कोणत्याही प्रकारे मदत करू शकलो, मग ती इस्रायल, इराण, अमेरिका किंवा IAEA साठी असो – तर भारत तयार आहे.

आंतरराष्ट्रीय घडामोडींवर भाष्य करताना जयशंकर म्हणाले की, अमेरिकेच्या धोरणांतील बदलांमुळे जागतिक व्यवस्था बदलत आहे. पूर्वीच्या गट आधारित जगाची जागा आता अधिक स्वतंत्र हिताधारित जग घेत आहे. ते म्हणाले, “चीन आणि भारताचा उदय, रशियाची भूमिका, आणि देशांचे स्वहितावर भर – हे सर्व जगाला वैयक्तिक आणि स्वतंत्र दिशेने नेत आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
284,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा