30.9 C
Mumbai
Monday, June 15, 2026
घरविशेषकोलकाता विमानतळाजवळील बांकरा मशिदीचे होणार स्थलांतर

कोलकाता विमानतळाजवळील बांकरा मशिदीचे होणार स्थलांतर

शुभेंदू अधिकारी सरकारकडून धावपट्टीसमोरील वास्तू हटवण्याचे प्रयत्न सुरू

Google News Follow

Related

विमान वाहतूक सुरक्षा आणि पायाभूत सुविधांच्या विकासाला चालना देण्याच्या उद्देशाने, कोलकाता विमानतळ प्राधिकरणाने नेताजी सुभाषचंद्र बोस आंतरराष्ट्रीय विमानतळाच्या दुय्यम धावपट्टीजवळ असलेली, गौरीपूर जामे मशीद म्हणूनही ओळखली जाणारी १३६ वर्षे जुनी बांकरा मशीद स्थलांतरित करण्याचा निर्णय घेतला आहे.

विमानतळ अधिकाऱ्यांनी या निर्णयाला दुजोरा दिला असून धावपट्टीच्या अगदी जवळ असलेल्या मशिदीबद्दलच्या दीर्घकाळापासूनच्या चिंतेच्या पार्श्वभूमीवर हा निर्णय घेण्यात आला आहे. आंतरराष्ट्रीय विमानचालन सुरक्षा मानकांनुसार इतर रचनांमध्ये सुमारे २४० मीटरचे किमान अंतर राखणे आवश्यक आहे, परंतु हे अंतर त्या मानकांचे पालन करत नाही. सध्या दुय्यम धावपट्टीपासून अंदाजे १६५ मीटर अंतरावर असलेल्या या रचनेमुळे धावपट्टीचा विस्तार, प्रगत इन्स्ट्रुमेंट लँडिंग सिस्टीमची स्थापना आणि मोठ्या विमानांद्वारे धावपट्टीचा पूर्ण वापर यांमध्ये अडथळा निर्माण झाला आहे.

विमानतळ संचालक विक्रम सिंह यांनी सांगितले की, हे स्थलांतर एका व्यापक पुनर्विकास प्रकल्पाचा भाग आहे, ज्यामध्ये या वर्षीची हज यात्रा पूर्ण झाल्यानंतर जुनी टर्मिनल इमारत पाडण्याचाही समावेश आहे. धार्मिक भावनांचा आदर राखतानाच आवश्यक सुधारणा सुलभ करण्यासाठी, अधिकाऱ्यांनी विमानतळ परिसराबाहेर एक मोठी आणि आधुनिक मशीद बांधण्याचा प्रस्ताव दिला आहे. हा उपक्रम पूर्ण झाल्यावर विमानतळाची वार्षिक प्रवासी हाताळणी क्षमता ४ कोटींपर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे. विशेष म्हणजे, विमानतळाच्या आधुनिकीकरण योजनेअंतर्गत केवळ विमानतळातील मशीदच नव्हे, तर विमानतळ पोलीस ठाण्याजवळ असलेले एक मंदिरही स्थलांतरित केले जाईल.

या महिन्याच्या सुरुवातीला नबन्ना येथे मुख्यमंत्री सुवेंदू अधिकारी यांच्या प्रशासकीय अधिकारी आणि आमदारांसोबत झालेल्या पहिल्या बैठकीत या विषयावर चर्चा झाली होती. विमानतळाचा विस्तार आणि विमान वाहतूक सुरक्षेच्या हितासाठी मशीद हटवण्यास परवानगी देण्यासाठी संबंधित घटकांना राजी करण्यासाठी पावले उचलली जातील, असे मुख्यमंत्र्यांनी म्हटले होते.

विमानतळाच्या उच्च-सुरक्षा कार्यक्षेत्रात असलेली बांकरा मशीद, गेल्या तीन दशकांहून अधिक काळापासून चर्चेचा विषय ठरली आहे. यापूर्वीच्या सरकारांनी कारवाई पुढे ढकलली होती, परंतु राज्यात भाजप सत्तेवर आल्यानंतर राज्य प्रशासन आणि केंद्रीय प्राधिकरणांमध्ये समन्वय साधला गेला आणि भारतीय विमानतळ प्राधिकरण व जिल्हा अधिकाऱ्यांनी संयुक्त तपासणी केली, ज्यामुळे या प्रयत्नांना पुन्हा गती मिळाली. अधिकाऱ्यांनी यावर जोर दिला आहे की, या निर्णयामध्ये विमान सुरक्षा, सुरक्षितता आणि पूर्व भारतातील वाढत्या प्रवासी मागणीची पूर्तता करण्यासाठी विमानतळाच्या विस्ताराला प्राधान्य दिले आहे. ही प्रक्रिया योग्य संवेदनशीलतेने हाताळली जाईल याची खात्री करण्यासाठी मशीद समिती आणि इतर संबंधित घटकांसोबत चर्चा सुरू आहे.

हे ही वाचा:

अमेरिका इराण करारानंतर सेन्सेक्स, निफ्टीत धमाका

पंतप्रधानांच्या स्लोव्हाकिया दौऱ्यात स्वागत मीठ-भाकरीने

प्रतीक्षा संपली! पहिलं विमान नोएडा विमानतळावर उतरलं

अमेरिका- इराण शांतता करार पूर्ण! होर्मुझ सामुद्रधुनी आता खुली

सध्या, बांकरा भागातील केवळ मर्यादित स्थानिक रहिवाशांना, प्रामुख्याने १० ते २५ भाविकांनाच दिवसातून पाच वेळा नमाज अदा करण्याची परवानगी आहे. शुक्रवारी भाविकांची संख्या सुमारे ८० पर्यंत वाढते, तर रमजानच्या काळात ही गर्दी अधिक असते. प्रवेशावर कडक नियंत्रण आहे, भाविकांना त्यांची नावे नोंदवावी लागतात, ओळखपत्र दाखवावे लागते आणि जेस्सोर रोडवरील विमानतळाच्या प्रवेशद्वारावर कसून सुरक्षा तपासणी करून घ्यावी लागते. त्यानंतर त्यांना एका निश्चित मार्गावरून, एस्कॉर्टेड शटल बस सेवेद्वारे मशिदीपर्यंत आणि परत नेले जाते.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
315,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा