केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांनी बांगलादेशी घुसखोरांविरोधात अत्यंत कठोर भूमिका घेत पश्चिम बंगालमध्ये मोठ्या कारवाईचे संकेत दिले आहेत. अहमदाबादमध्ये आयोजित एका कार्यक्रमात बोलताना त्यांनी स्पष्ट इशारा दिला की, भारतात अवैधरित्या राहणाऱ्या बांगलादेशी नागरिकांनी स्वतःहून आपल्या देशात परत जावे, अन्यथा त्यांच्यावर कठोर कायदेशीर कारवाई करण्यात येईल. त्यांच्या या वक्तव्यामुळे देशाच्या राजकारणात आणि विशेषतः सीमावर्ती राज्यांमध्ये मोठी खळबळ उडाली आहे.
अमित शाह म्हणाले की, अनेक वर्षांपासून पश्चिम बंगालमध्ये मोठ्या प्रमाणात घुसखोरी होत होती आणि त्यामुळे राज्याच्या सुरक्षेसोबतच लोकसंख्येच्या संतुलनावरही परिणाम झाला. मात्र आता परिस्थिती बदलत असून घुसखोरांविरोधात युद्धपातळीवर मोहीम सुरू करण्यात आली आहे. त्यांनी सांगितले की, राज्यातील विविध भागांत ओळख मोहीम राबवली जात आहे. संशयित बांगलादेशी नागरिकांची माहिती गोळा करून त्यांना ताबा केंद्रांमध्ये ठेवण्याची प्रक्रिया सुरू झाली आहे. कारवाईची भीती निर्माण झाल्याने अनेक लोक स्वतःहून बांगलादेशात परत जात असल्याचा दावा त्यांनी केला.
हे ही वाचा:
ट्विशा शर्मा मृत्यू प्रकरणात माजी न्यायाधीश गिरीबाला सिंग यांना अटक
बंगालमध्ये मुख्यमंत्री सुवेंदू अधिकारी यांनी इस्कॉन मंदिरात केली गौपूजा
छत्रपती संभाजीनगरमध्ये जीन्सी परिसरातून १३१ गोवंश जप्त
मैत्रीसाठी नकार मिळाल्यानंतर अश्लील एआय फोटो, व्हिडिओ बनवून केले प्रसारित
गृहमंत्र्यांनी स्पष्ट शब्दांत सांगितले की, जे लोक स्वेच्छेने परत जातील त्यांच्यावर कोणतीही कठोर कारवाई केली जाणार नाही. प्रशासन त्यांना सुरक्षितपणे परत पाठवण्यास मदत करेल. पण ओळख पटवल्यानंतरही भारतात राहण्याचा प्रयत्न करणाऱ्यांवर कायद्यानुसार कठोर पावले उचलली जातील. त्यांनी सुरक्षा यंत्रणांना अधिक सतर्क राहण्याचे निर्देश देत सीमावर्ती भागांत तपासणी आणि गस्त वाढवण्याचे आदेश दिले आहेत.
याचवेळी पश्चिम बंगालमध्ये “शोधा, हटवा आणि हद्दपार करा” मोहीम अधिक वेगाने राबवली जात असल्याची माहिती समोर आली आहे. मालदा, मुर्शिदाबाद आणि उत्तर चोवीस परगणा यांसारख्या सीमावर्ती जिल्ह्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर तपासणी मोहीम सुरू असून संशयित नागरिकांवर लक्ष ठेवले जात आहे. सीमा सुरक्षा दल आणि स्थानिक प्रशासन यांच्यात समन्वय वाढवण्यात आला आहे.
अमित शाह यांनी पश्चिम बंगालमधील भारतीय जनता पक्षाच्या नेतृत्वाचे कौतुक करत सीमाभागातील कुंपणाचे काम वेगाने पूर्ण होत असल्याचे सांगितले. त्यांनी म्हटले की, राष्ट्रीय सुरक्षेशी संबंधित कोणत्याही मुद्द्यावर केंद्र सरकार तडजोड करणार नाही. देशात अवैध घुसखोरी रोखण्यासाठी आणि सीमावर्ती भाग सुरक्षित करण्यासाठी आणखी कठोर धोरण राबवले जाईल. त्यांच्या या विधानानंतर देशभरात अवैध घुसखोरीचा मुद्दा पुन्हा एकदा चर्चेच्या केंद्रस्थानी आला आहे.







