पश्चिम बंगाल विधानसभा निवडणूक २०२६ च्या निकालांमध्ये उत्तर २४ परगणा जिल्ह्यातील पानीहाटी मतदारसंघातून भारतीय जनता पक्षाच्या उमेदवार रत्ना देबनाथ यांनी उल्लेखनीय विजय मिळवला आहे. पहिल्यांदाच निवडणूक लढवणाऱ्या देबनाथ यांनी तृणमूल काँग्रेस (टीएमसी)चे उमेदवार तीर्थंकर घोष यांचा २८,८३६ मतांनी पराभव केला. देबनाथ यांना एकूण ८७,९७७ मते मिळाली, तर घोष यांना ५९,१४१ मते मिळाली.
रत्ना देबनाथ यांची मुलगी २०२४ मध्ये कोलकाता येथील आरजी कर मेडिकल कॉलेज आणि रुग्णालयात झालेल्या बलात्कार आणि हत्येच्या प्रकरणातील पीडित होती. या घटनेने संपूर्ण देश हादरला होता आणि राज्यभर मोठ्या प्रमाणात आंदोलन झाले होते. या प्रकरणात टीएमसीचा एक कार्यकर्ता मुख्य आरोपी होता. तसेच पोलिसांच्या निष्क्रियतेमुळे ममता बॅनर्जी यांच्या सरकारवर तीव्र टीका झाली. ममता बॅनर्जी यांच्या समर्थकांकडून आंदोलनकर्त्यांवर हल्ल्यांचे आरोपही झाले, ज्यामुळे आरजी कर प्रकरण दीर्घकाळ चर्चेत राहिले.
निवडणूक प्रचारादरम्यान पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी पानीहाटी येथे झालेल्या सभेत महिलांच्या सुरक्षेचा मुद्दा अग्रस्थानी ठेवला. त्या वेळी रत्ना देबनाथ त्यांच्या सोबत मंचावर उपस्थित होत्या, जे या निवडणूक रणनीतीचे प्रतीकात्मक आणि राजकीय दृष्ट्या महत्त्वाचे संकेत मानले गेले. निवडणूक निकालांनी ही रणनीती प्रभावी ठरल्याचे स्पष्ट केले. विजयानंतर रत्ना देबनाथ म्हणाल्या, “हा विजय पानीहाटीतील जनतेचा आणि संपूर्ण बंगालचा आहे. मी हा विजय पंतप्रधान मोदींना समर्पित करते. घोष कुटुंबाच्या कुशासनातून लोकांना मुक्त करण्याचे काम मी केले आहे. मी जनतेची आभारी आहे; हे मी एकटीने करू शकले नसते.”
पानीहाटीसारख्या टीएमसीच्या बालेकिल्ला मानल्या जाणाऱ्या मतदारसंघातून देबनाथ यांना उमेदवारी देणे ही भाजपची आखलेली रणनीती होती. आरजी कर प्रकरणाला महिलांच्या सुरक्षेचा मोठा मुद्दा बनवत, टीएमसीच्या पारंपरिक महिला मतदारांमध्ये शिरकाव करण्याचा प्रयत्न करण्यात आला. दुसरीकडे, टीएमसीने ‘लक्ष्मी भंडार’ योजनेसारख्या उपक्रमांद्वारे महिलांमध्ये आपली पकड मजबूत करण्याचा प्रयत्न केला; मात्र महिलांच्या सुरक्षेच्या मुद्द्यासमोर ही रणनीती कमी पडल्याचे दिसून आले.
हे ही वाचा:
युक्रेनला कठोर इशारा देत रशियाकडून एकतर्फी युद्धविराम
चीनच्या हुनान प्रांतात फटाका कारखान्यात स्फोट; २१ जणांचा मृत्यू
घरकाम ते आमदारकी: महिन्याला २,५०० रुपये कमावणाऱ्या भाजपच्या कलिता माझी कोण?
१२ वर्षांपूर्वीच अमित शाहांनी सांगितलेले पश्चिम बंगालचे भविष्य!
दरम्यान, संदेशखाली आंदोलनातून पुढे आलेल्या रेखा पात्रा यांनीही हिंगलगंज विधानसभा मतदारसंघात विजय मिळवला. त्यांनी टीएमसीचे उमेदवार आनंद सरकार यांचा ५,४२१ मतांनी पराभव केला. पात्रा यांना १,००,२०७ मते मिळाली, तर त्यांच्या प्रतिस्पर्ध्यांना ९४,७८६ मते मिळाली. हा त्यांचा पहिलाच विधानसभा विजय असून, याआधी त्या २०२४ च्या लोकसभा निवडणुकीत पराभूत झाल्या होत्या. या निकालांवरून स्पष्ट होते की, यंदाच्या निवडणुकीत महिलांची सुरक्षा आणि अलीकडील घटनांमुळे निर्माण झालेला जनआक्रोश हा अत्यंत महत्त्वाचा निवडणूक मुद्दा ठरला, ज्याचा अनेक मतदारसंघांच्या निकालांवर थेट परिणाम झाला.







