32 C
Mumbai
Saturday, November 15, 2025
घरव्हिडीओ गॅलरीक्राईम टाइमम्यानमारमधून तस्करी केलेली बियाणे, सुपारीची १ कोटींची खेप जप्त

म्यानमारमधून तस्करी केलेली बियाणे, सुपारीची १ कोटींची खेप जप्त

Related

आसाम रायफल्सने मिजोरममध्ये १ कोटी रुपयां मूल्याच्या ९० बॅग अफीम बियाण्यांची आणि १२० बॅग सुपारीची जप्ती केली आहे, अशी माहिती अधिकारीांनी सोमवारी दिली. रक्षण प्रवक्त्याने सांगितले की, विशेष गुप्तहेरांच्या माहितीनुसार आसाम रायफल्सने मिजोरमच्या सीमावर्ती चम्फाई जिल्ह्यातील रुआंतलांगच्या फरलुई रोड परिसरात छापेमारी केली आणि प्रतिबंधित वस्तू जप्त केल्या.

जबाबात म्हटले आहे की, ही महत्त्वाची जप्ती आसाम रायफल्सच्या क्षेत्रातील बेकायदेशीर क्रियाकलापांविरुद्धच्या शून्य-सहनशीलतेच्या दृष्टिकोनाचे आणि कायदा आणि सुव्यवस्था कायम ठेवण्याच्या सातत्यपूर्ण वचनबद्धतेचे प्रतीक आहे. जप्त केलेल्या वस्तू संबंधित कायद्यांनुसार पुढील तपास आणि कार्यवाहीसाठी सीमा शुल्क प्रतिबंधक दल, चम्फाईकडे सुपूर्द केल्या आहेत.

हेही वाचा..

नऊ महिन्यांत चीनच्या जीडीपीत वार्षिक ५.२ टक्क्यांची वाढ

पुण्याच्या शनिवारवाड्यात महिलांकडून नमाज अदा, भाजपाकडून जागेचे ‘शुद्धीकरण’

पंतप्रधान मोदी यांनी सैनिकांसोबत दीपावली साजरी केली, हा गौरवपूर्ण क्षण

माओवाद्यांनी वेणुगोपाल, आशान्नाला ‘देशद्रोही’ ठरवले, सशस्त्र संघर्ष सुरूच ठेवण्याचा दावा!

जबाबात असेही म्हटले आहे की, हा छापा पूर्वोत्तर भागाच्या सीमांची सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी आणि या प्रदेशातील सामाजिक-आर्थिक स्थिरतेवर प्रतिकूल परिणाम करणाऱ्या बेकायदेशीर व्यापाराला रोखण्यासाठी आसाम रायफल्सच्या सातत्यपूर्ण समर्पणाचे दर्शन घडवतो. म्यानमारमधून अफीम बियाणे (पॉप्पी सीड्स) आणि सुपारी (अरेका नट्स) भारताच्या पूर्वोत्तर राज्यांमध्ये तस्करी केली जात आहे.

मणिपूर आणि आसाममध्ये सुरक्षा दल वारंवार बेकायदेशीर अफीमची शेती नष्ट करतात, जी सरकारच्या ‘ड्रग्सविरुद्ध लढा’ चा भाग आहे. एका एकर अफीमच्या शेतीतून ३-४ किलो अफीम तयार होते, ज्याची काळा बाजारात किंमत प्रति किलो ४-५ लाख रुपये आहे. म्यानमारमधून सुपारीची तस्करीमुळे आसाम आणि त्रिपुरातील स्थानिक शेतकऱ्यांना नुकसान होत आहे, कारण त्यांना आपली पिके स्वस्त दरात विकावी लागतात. याच्या विरोधात शेतकऱ्यांनी अलीकडेच निदर्शनही केले आहे.

मणिपूर सरकारच्या म्हणण्यानुसार, मे 2023 पासून सुरू झालेल्या जातीय संघर्षामागे म्यानमारमधून आलेल्या बेकायदेशीर स्थलांतरितांचा हात आहे, जेथे ते बसेस करून अफीमची बेकायदेशीर शेती करत आहेत. म्यानमारची १,६४३ किमी खुली सीमा अरुणाचल प्रदेश, मणिपूर, नागालँड आणि मिजोरमला जोडते. मिजोरमच्या सहा जिल्हे (चम्फाई, सियाहा, लॉंगतलाई, ह्नाहथियाल, सैतुअल आणि सेरछिप) म्यानमारच्या चिन राज्याशी ५१० किमीची सीमा शेअर करतात, जी ड्रग्स (हिरॉईन, मेथमफेटामाइन), परदेशी प्राणी आणि अन्य तस्करीसाठी केंद्र मानली जाते.

- Advertisement -National Stock Exchange

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

आम्हाला follow करा

49,899चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
281,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा