मध्य प्रदेशच्या राजधानी भोपाल मध्ये रस्त्यावरील सुरक्षा उपायांवर आयोजित राज्यस्तरीय कार्यशाळेत मुख्यमंत्री मोहन यादव यांनी नागरिकांना रस्ते सुरक्षा नियमांचे पालन करण्याचे आवाहन केले. भोपालच्या आर.सी.व्ही.पी. नरोन्हा प्रशासन व व्यवस्थापन अकादमीत आयोजित या कार्यशाळेत मुख्यमंत्री यादव म्हणाले की जीवन अनमोल आहे. त्यांनी सांगितले की वेगाने वाहन चालवताना किंवा असावधानपणामुळे रस्ते सुरक्षा नियमांचा अवज्ञा करणे कोणत्याही परिस्थितीत योग्य नाही. जगातील कोणतेही काम कोणाच्या जीवनापेक्षा मोठे नाही, त्यामुळे रस्त्यावर असताना नियम पाळणे प्रत्येक नागरिकाचे प्राथमिक कर्तव्य आहे, अगदी कितीही घाई असली तरी.
सीएम मोहन यादव यांनी आवाहन केले की सर्वांनी दुचाकी वाहन चालवताना हेल्मेट नक्की वापरा आणि चारचाकी वाहन चालवताना सीट बेल्ट नेहमी लावा. त्यांनी पुढे सांगितले, “आपण स्वतः सुधारल्यास समाजही सुधारेल. रस्ते सुरक्षा नियमांचे पालन करणे केवळ गरज नाही, तर जागरूक नागरिक म्हणून आमची मोठी जबाबदारी आहे. सिविक सेन्स सांगते की वाहन चालवताना आपल्यासोबत इतरांच्या जीवाची सुरक्षा करण्याची जबाबदारी देखील आपल्यावर आहे.”
हेही वाचा..
श्रीलंकेच्या पंतप्रधान दोन दिवसांच्या भारताच्या दौऱ्यावर
हमासने दिलेल्या इस्रायली बंधकांच्या मृतदेहांपैकी एक मृतदेह पॅलेस्टिनी
गाझा शांतता शिखर परिषदेत ट्रम्प यांचे कौतुक करणारे शरीफ बनले टीकेचे धनी
अफगाणिस्तान सीमेवर हिंसाचार; मध्यस्थीसाठी पाकची धावाधाव
मुख्यमंत्री यादव म्हणाले की, चांगल्या वाहनचालकाची खरी कुशलता ह्या गोष्टीत आहे की आपण रस्त्यावर सेंसिबल ड्रायव्हिंग आणि जबाबदार आचरणातून इतरांनाही प्रेरित करू. सामूहिक सजगतेमुळेच अपघात कमी होऊ शकतात. जनजागृतीमुळे सुरक्षित वाहतूक संस्कृती निर्माण करता येते आणि त्यासाठी आवश्यक व्यवस्था निर्माण करता येते. रस्ते सुरक्षा साधने उपलब्ध करून देण्यात सरकार कधीही मागे हटणार नाही.
त्यांनी रिमोटच्या बटणावर क्लिक करून रस्ते सुरक्षा उपायांवर आधारित अॅडव्हान्स अॅप्लिकेशन “संजय” सुरू केले. कार्यशाळेत लोकनिर्माण विभाग आणि मध्य प्रदेश रोड डेव्हलपमेंट कॉर्पोरेशन लिमिटेड यांनी IIT मद्रास आणि सेव्ह लाईफ फाउंडेशन सोबत DDHI आणि रोड सेफ्टी मॅनेजमेंटवर दोन स्वतंत्र MOU साइन करून आदान-प्रदान केले. या प्रसंगी मुख्यमंत्री यांनी IIT मद्रास द्वारा तयार केलेली रस्ते सुरक्षा शिक्षण प्रणालीची पुस्तके आणि रोड सेफ्टी रिपोर्टचे प्रकाशनही केले. लोकनिर्माण मंत्री राकेश सिंह म्हणाले की लोकनिर्माण विभागाने रस्ते सुरक्षा मजबूत करण्यासाठी अनेक नवकल्पना केल्या आहेत. विभागाने विकसित केलेला लोकपथ अॅप वापरून कोणीही रस्त्याची हानी किंवा अपघाताची माहिती तत्काळ शेअर करू शकतो आणि संबंधित अधिकारी सात दिवसांत त्याचे निराकरण करतील. या अॅपमध्ये ब्लॅक स्पॉट अलर्ट सिस्टम देखील आहे, जे वाहनचालकांना आधीच चेतावणी देईल की पुढे धोका असलेले ठिकाण आहे. तसेच, अॅपमध्ये पेट्रोल पंप, रिपेअर स्टेशन आणि इतर आवश्यक सुविधा यांची माहिती देखील उपलब्ध राहणार आहे.







