29 C
Mumbai
Friday, September 18, 2026
घरविशेषसोनिया गांधींचे आत्मचरित्र हार्परकॉलिन्स इंडिया करणार प्रकाशित

सोनिया गांधींचे आत्मचरित्र हार्परकॉलिन्स इंडिया करणार प्रकाशित

पेंग्विन रँडम हाऊस इंडियाने प्रकाशित न करण्याचा घेतलेला निर्णय

Google News Follow

Related

- Advertisement -National Stock Exchange

काँग्रेसच्या ज्येष्ठ नेत्या सोनिया गांधी यांच्या बहुप्रतीक्षित आत्मचरित्राच्या भारतीय प्रकाशनावरून सुरू झालेल्या वादाला नवे वळण मिळाले आहे. ‘बिलॉन्गिंग: अ जर्नी ऑफ लव्ह’ हे आत्मचरित्र पेंग्विन रँडम हाऊस इंडियाने प्रकाशित न करण्याचा निर्णय घेतल्यानंतर आता हार्परकॉलिन्स इंडिया हे पुस्तक प्रकाशित करणार असल्याची घोषणा करण्यात आली आहे. हे पुस्तक १० नोव्हेंबर रोजी जगभरात प्रकाशित होणार आहे.

हार्परकॉलिन्स इंडियाने सोनिया गांधी यांच्या आत्मचरित्राला आपल्या काळातील सर्वाधिक अपेक्षित राजकीय आत्मचरित्रांपैकी एक असे संबोधले आहे. या पुस्तकातून सोनिया गांधी यांच्या युद्धोत्तर इटलीतील बालपणापासून भारतातील प्रवास, माजी पंतप्रधान राजीव गांधी यांच्याशी विवाह आणि भारतीय राजकारणाच्या केंद्रस्थानी घालवलेल्या अनेक दशकांचा प्रवास उलगडला जाणार आहे. प्रकाशकाच्या म्हणण्यानुसार, हे आत्मचरित्र भारताच्या राजकीय आणि सामाजिक प्रवासाचा एक दुर्मिळ अंतर्गत दृष्टिकोन वाचकांसमोर मांडेल.

यापूर्वी पेंग्विन रँडम हाऊस इंडियाने भारतात हे पुस्तक प्रकाशित न करण्याचा निर्णय घेतल्याने मोठा राजकीय वाद निर्माण झाला होता. वृत्तांनुसार, पुस्तकाच्या हस्तलिखितातील काही भागांमध्ये संपादकीय बदल आणि काही मजकूर वगळण्याची मागणी करण्यात आली होती. मात्र, सोनिया गांधी यांच्या टीमने त्यास सहमती दर्शवली नसल्याचे सांगण्यात आले.

अमेरिकेतील पेंग्विन रँडम हाऊसची उपकंपनी असलेल्या अल्फ्रेड ए. नॉफने पुस्तकाच्या जागतिक प्रकाशनाची घोषणा केल्यानंतर भारतीय प्रकाशनावरून प्रश्न उपस्थित झाले होते. त्यानंतर पेंग्विन इंडियाने स्पष्टीकरण देत आपण भारतातील या पुस्तकाचे प्रकाशक नसल्याचे म्हटले होते.

या प्रकरणावरून काँग्रेसने पेंग्विन इंडियावर गंभीर आरोप केले होते. काँग्रेस नेत्यांच्या म्हणण्यानुसार, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ आणि भारत-चीन संबंधांशी संबंधित काही परिच्छेद पुस्तकातून काढून टाकण्याची मागणी करण्यात आली होती. राजस्थानचे माजी मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांनी या प्रकरणाला “लोकशाहीची हत्या” असे संबोधले होते. तर काँग्रेसचे उपनेते गौरव गोगोई यांनीही सरकारवर टीका करत, देशात लोक आता एखादे पुस्तक वाचण्यासही घाबरू लागले आहेत, असा आरोप केला होता. काँग्रेस नेत्यांनी पेंग्विन इंडियाने बाह्य दबावाखाली पुस्तक प्रकाशित करण्यास नकार दिल्याचा आरोप करत याला अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याचा प्रश्न बनवले होते.

हे ही वाचा:

फुकेट-दिल्ली एअर इंडियाच्या पायलटची ड्रग्ज चाचणी ‘नॉन-नेगेटिव्ह’

महापुरानंतर भारताकडे कोणतीही भरपाई मागितलेली नाही

GSLV-F17 चे यशस्वी प्रक्षेपण; पंतप्रधान मोदींकडून इस्रोचे कौतुक

नेपाळमध्ये दोन कामगारांची ९ दिवसांनी जलविद्युत प्रकल्पाच्या बोगद्यातून सुटका

दरम्यान, पेंग्विन इंडियाने कोणत्याही बाह्य दबावामुळे पुस्तक प्रकाशित न करण्याचा निर्णय घेतल्याचा आरोप फेटाळून लावला आहे. चर्चेदरम्यान एका विशिष्ट मुद्द्यावर मतभेद निर्माण झाल्याचे प्रकाशकाने मान्य केले असले तरी, या निर्णयामागे कोणताही राजकीय किंवा बाह्य दबाव नसल्याचा दावा करण्यात आला आहे.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
333,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा