भारतातील एका ऐतिहासिक राजवाड्याने जगाचे लक्ष वेधून घेतले आहे. शतकानुशतके इतिहास, संस्कृती आणि राजेशाही वैभवाची साक्ष देणाऱ्या या वास्तूने आता आंतरराष्ट्रीय स्तरावरही आपली वेगळी ओळख निर्माण केली आहे. विशेष म्हणजे, जगभरातील नामांकित आलिशान हॉटेल्समध्ये त्याची निवड झाल्याने भारतीय वारशाचा गौरव आणखी उंचावला आहे.
मध्य प्रदेशातील खजुराहोजवळ वसलेला ३५० वर्षे जुना ‘द ओबेरॉय राजगड पॅलेस’ हा राजवाडा प्रतिष्ठित ‘प्रिक्स व्हर्साय 2026’ या जगातील सर्वात सुंदर हॉटेल्सच्या यादीत स्थान मिळवण्यात यशस्वी ठरला आहे. या यादीसाठी जगभरातील केवळ १६ हॉटेल्सची निवड करण्यात आली असून, भारतातील एकमेव प्रतिनिधी म्हणून राजगड पॅलेसचा समावेश करण्यात आला आहे.
खजुराहो आणि पन्ना राष्ट्रीय उद्यानाजवळील मणियागढ टेकड्यांवर वसलेली ही भव्य वास्तू मूळतः बुंदेला राजवंशातील राजा हिंदुपत सिंह यांनी संरक्षणात्मक किल्ला म्हणून उभारली होती. काळाच्या ओघात त्याचे रूपांतर एका राजेशाही निवासस्थानी झाले. अनेक वर्षांच्या संवर्धन आणि पुनर्बांधणीनंतर आज हा राजवाडा आलिशान हेरिटेज हॉटेल म्हणून पर्यटकांचे स्वागत करतो.
प्रिक्स व्हर्साय हा पुरस्कार केवळ आलिशान सुविधांसाठी दिला जात नाही. वास्तुकला, सांस्कृतिक वारसा, स्थानिक ओळख, पर्यावरणपूरकता आणि डिझाइन या निकषांवर जगातील सर्वोत्तम वास्तूंची निवड केली जाते. राजगड पॅलेसने या सर्व क्षेत्रांमध्ये उत्कृष्ट कामगिरी करत जागतिक परीक्षकांची मने जिंकली. हिरव्यागार बागा, नैसर्गिक जलस्रोत, दिमाखदार राजेशाही वास्तुकला आणि बुंदेलखंडच्या सांस्कृतिक परंपरांचा सुंदर संगम या ठिकाणी अनुभवायला मिळतो. त्यामुळे हा राजवाडा केवळ राहण्याचे ठिकाण न राहता एक जिवंत ऐतिहासिक अनुभव बनला आहे. विशेष म्हणजे, याच वर्षी या राजवाड्याचा समावेश TIME World’s Greatest Places 2026 या प्रतिष्ठित यादीतही करण्यात आला होता. त्यामुळे जागतिक पर्यटन नकाशावर त्याचे महत्त्व अधिकच वाढले आहे.
भारतीय इतिहास, संस्कृती आणि आधुनिक आतिथ्यसेवेचा संगम घडवणारा हा राजवाडा आज भारताच्या समृद्ध वारशाचा जागतिक दूत बनला आहे. खजुराहोच्या भूमीत उभा असलेला हा ३५० वर्षांचा शाही ठेवा आता जगातील सर्वात सुंदर हॉटेल्सपैकी एक म्हणून ओळखला जात आहे.







