28.2 C
Mumbai
Sunday, June 22, 2025
घरविशेषभारतीय रेल्वे देशाला ग्रीन फ्युचरकडे नेतेय

भारतीय रेल्वे देशाला ग्रीन फ्युचरकडे नेतेय

Google News Follow

Related

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी गुरुवारी सांगितले की भारतीय रेल्वे वेगाने वीजिकरण करून देशाला हरित भविष्याकडे (ग्रीन फ्युचर) नेण्यात मदत करत आहे. पंतप्रधान कार्यालयाने (PMO) केंद्रीय रेल्वे मंत्री अश्विनी वैष्णव यांचा एक लेख शेअर करत लिहिले, “जागतिक पर्यावरण दिनानिमित्त रेल्वे मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी स्पष्ट केले आहे की भारतीय रेल्वे ग्रीन फ्युचर घडवण्यात कशी महत्त्वाची भूमिका बजावत आहे.” PMO च्या पोस्टमध्ये पुढे नमूद करण्यात आले, “वेगवान वीजिकरण आणि स्वच्छ उर्जेकडे होत असलेल्या संक्रमणामुळे भारतीय रेल्वे ‘नेट-झीरो उत्सर्जन’च्या दिशेने वेगाने पुढे जात आहे.”

रेल्वे मंत्री वैष्णव यांनी जागतिक पर्यावरण दिनानिमित्त लिहिलेल्या लेखात सांगितले, “जेव्हा तुम्ही इतर प्रवासाच्या साधनांऐवजी ट्रेनने प्रवास करण्याचा निर्णय घेता, तेव्हा तुम्ही केवळ सोयीचा नाही, तर एक स्वच्छ, हरित भारत निवडत असता. गेल्या वर्षी ७०० कोटींपेक्षा अधिक लोकांनी भारतीय रेल्वेने प्रवास केला. ही आपली जीवनरेषा आहे आणि भविष्यासाठी एक हरित वचन आहे.”

हेही वाचा..

१९४ प्रशिक्षित अग्निवीर भारतीय सैन्यात सहभागी

भारत-इटली धोरणात्मक भागीदारी बळकट होणार

भारताचा डिजिटल फॉरेन्सिक बाजार ११,८२९ कोटी रुपयांपर्यंत पोहोचणार

बेंगळुरु चेंगराचेंगरी प्रकरण : संबित पात्रा यांचा कर्नाटक सरकारवर गंभीर आरोप

वैष्णव म्हणाले की, भारतीय रेल्वे प्रधानमंत्री नरेंद्र मोदींनी दिलेल्या ‘पंचामृत’ उद्दिष्टांनुसार, 2070 पर्यंत नेट झीरो उत्सर्जनाच्या दिशेने देशाला नेण्यास मदत करत आहे. रेल्वे एक बहुआयामी दृष्टिकोन स्वीकारत असून, रस्त्यावरील वाहतूक रेल्वेकडे वळवणे, तसेच स्वच्छ आणि हरित उर्जेचा वापर करून कार्यपद्धतीत बदल करत आहे. हे पावले भारताला आपली अर्थव्यवस्था डीकार्बोनाइझ (कार्बनमुक्त) करण्यात मोठ्या प्रमाणावर मदत करत आहेत.

वैष्णव म्हणाले, “पंतप्रधान मोदी यांनी भारतीय रेल्वेने २०३० पर्यंत नेट झीरो उद्दिष्ट गाठावे असे उद्दिष्ट ठेवले आहे. परंतु, वेगाने होत असलेले वीजिकरण आणि मालवाहतुकीचे मोठ्या प्रमाणावर रस्त्यांवरून रेल्वेकडे वळवले जाण्यामुळे, भारतीय रेल्वे **२०२५ पर्यंतच हे उद्दिष्ट साध्य करण्याच्या मार्गावर आहे.” केंद्रीय मंत्री म्हणाले, “२०१४ पूर्वीच्या ६० वर्षांत भारतीय रेल्वेने फक्त २१,००० किलोमीटर ट्रॅकचे वीजिकरण केले होते. मात्र, गेल्या ११ वर्षांत आपण ४७,००० किलोमीटर ट्रॅकचे वीजिकरण पूर्ण केले आहे. आज भारताच्या ९९% ब्रॉड गेज नेटवर्कचे वीजिकरण झाले आहे. ते पुढे म्हणाले की, रेल्वे स्थानकांवर, कारखान्यांमध्ये आणि वर्कशॉप्समध्ये हरित उर्जेचा वापर झपाट्याने वाढत आहे. तसेच रेल्वे अधिकाधिक हरित ऊर्जा मिळवण्यासाठी विविध राज्यांसोबत समन्वयाने काम करत आहे. हे सर्व पावले भारताला नेट झीरो उद्दिष्ट गाठण्यास मदत करतील.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

आम्हाला follow करा

113,000चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
252,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा