28 C
Mumbai
Monday, March 16, 2026
घरविशेषपंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या 'मन की बात'ची दशकपूर्ती !

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या ‘मन की बात’ची दशकपूर्ती !

११४ वा भाग सादर, भारताच्या वैभवशाली वारशाचे रक्षण करण्याचे आवाहन

Google News Follow

Related

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या ‘मन की बात’ या कार्यक्रमाचा ११४ वा कार्यक्रम आज पार पडला. यात त्यांनी भारताच्या वारशाचे रक्षण करण्याचे महत्त्व अधोरेखित केले. त्यांच्या सरकारच्या मोहिमेकडे मागे वळून पाहताना, पंतप्रधान मोदी म्हणाले की ‘मन की बात’ ने हे सिद्ध केले आहे की लोकांना देशाबद्दल सकारात्मक घडामोडी आणि प्रेरणादायी प्रसंग, कथा या आवडत आहेत.

पंतप्रधानांच्या भाषणातील एक महत्त्वाचा मुद्दा म्हणजे ‘विकास भी, विरासत भी’ (प्रगती आणि वारसा), जिथे त्यांनी युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिकामधून भारतात ३०० प्राचीन कलाकृती परत केल्याबद्दल बोलले. अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन यांनी अतिशय आपुलकीने मला यातील काही कलाकृती त्यांच्या डेलावेअर येथील खाजगी निवासस्थानी दाखवल्या. परत केलेल्या कलाकृती टेराकोटा, दगड, हस्तिदंत, लाकूड, तांबे आणि कांस्य यासारख्या साहित्यापासून बनवल्या आहेत, याचा आम्हाला खूप अभिमान असल्याचे पंतप्रधान मोदी म्हणाले.

हेही वाचा..

भास्कर जाधव म्हणतात, उद्धव ठाकरे प्रेशर खाली आहेत!

उदयनिधी स्टॅलिन यांची उपमुख्यमंत्री सोडा मंत्री होण्याची सुद्धा क्षमता नाही

हसन नसराल्लाह हत्येविरोधात जम्मू काश्मीरमध्ये मोर्चा !

व्हेल माशाची ६ कोटी २० लाखांची उल्टी जप्त, तिघे जाळ्यात!

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी पारंपारिक भाषा आणि डिजिटल तंत्रज्ञान विलीन करण्याच्या कार्यक्रमाची रूपरेषा देखील सांगितली. ते म्हणाले, अशा काही भाषा आहेत ज्या फार कमी लोक वापरतात. अशीच एक भाषा म्हणजे आपली ‘संथाली’ भाषा. डिजिटल इनोव्हेशनच्या मदतीने संथालीला एक नवीन ओळख देण्यासाठी मोहीम सुरू करण्यात आल्याचे ते म्हणाले.

आज झालेल्या मन की बातच्या ११४ कार्यक्रमातील काही ठराविक महत्वाचे प्रमुख मुद्दे असे :
– पंतप्रधान मोदींनी मन की बात सुरू झाल्यापासून १० वर्षांची चर्चा केली. ‘मेक इन इंडिया’ मोहीम सुरू होऊन १० वर्षे झाली आहेत, याकडेही त्यांनी लक्ष वेधले. तेव्हापासून निर्यात आणि थेट परकीय गुंतवणूक वाढली, ज्यामुळे स्थानिक उत्पादक वाढू शकले.

– पंतप्रधान मोदींनी नवरात्रीपासून सुरू होणाऱ्या आगामी सणासुदीच्या हंगामाविषयी चर्चा केली. नागरिकांना ‘मेड इन इंडिया’ उत्पादनांना पाठिंबा देऊन त्यांचा आनंद साजरा करण्याचे आवाहन केले.

– पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी “एक पेड माँ के नाम” मोहिमेचे आणि उत्तर प्रदेश, गुजरात, मध्य प्रदेश, राजस्थान आणि तेलंगणामध्ये मिळालेल्या यशाचे कौतुक केले.

– स्वच्छ भारत अभियान आणि त्याच्या यशाबद्दल चर्चा करताना, पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, लोकांना ‘पुनर्वापर, कमी आणि पुनर्वापराचे महत्त्व कळू लागले आहे आणि ‘कचरा ते संपत्ती’ हा मंत्र लोकप्रिय होत आहे.

– घुरारी नदीचे पुनरुज्जीवन करणाऱ्या झाशीच्या महिलांचे कौतुक करताना पंतप्रधान मोदींनी बचत गटांच्या मूल्यावर आणि ग्रामीण स्तरावर संवर्धनाच्या प्रयत्नांचे नेतृत्व करण्यासाठी ‘जल सहेली’ बनण्याच्या मोहिमेवर भर दिला. देशात अनेक राज्यांमध्ये मुसळधार पाऊस पडत असल्याने जलसंधारण शिकण्याचे महत्त्व त्यांनी निदर्शनास आणून दिले.

– पंतप्रधान मोदींनी आपल्या कार्यक्रमात ‘जनता जनार्दन’ या लोकांचा उल्लेख देव म्हणून केला ज्यांना आपण भेटत आहोत असे वाटते.

– २ ऑक्टोबरच्या अपेक्षेने महात्मा गांधींची जयंती आणि स्वच्छ भारत अभियान सुरू झाल्यापासून १० वर्षे पूर्ण झाल्यापासून त्यांनी चळवळीत सहभागी झालेल्यांचे कौतुक केले.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
298,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा