राजस्थानचे माजी मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांनी मुख्यमंत्री भजनलाल शर्मा यांच्याबद्दल अलिकडच्याच वक्तव्यांमुळे राजस्थानमध्ये राजकीय वादळ निर्माण केले आहे.
श्री शर्मा यांना त्यांच्या पदावरून काढून टाकण्यासाठी भाजपमध्ये कट रचला जात असल्याचे सुचविल्यानंतर, गेहलोत यांनी पुन्हा एकदा नव्या दाव्यासह अटकळ निर्माण केली आहे, “श्री भजनलाल काय म्हणतात यावर कोणीही लक्ष देऊ नये. ते तरुण आहेत, पहिल्यांदाच आमदार आणि मुख्यमंत्री बनले आहेत. ते भजनलाल जी आहेत आणि भजनलाल हे देखील भजन गाणारे लोक आहेत.”
मुख्यमंत्र्यांच्या आणीबाणीवरील टिप्पणीवरील प्रश्नाला उत्तर देताना गेहलोत बोलत होते.
जयपूरमधील एका कार्यक्रमात श्री. लाल यांनी आणीबाणीला इतिहासातील लोकशाहीचा सर्वात काळा दिवस किंवा “संविधान हत्येचा दिवस” म्हणून टीका केली होती.
गेहलोत यांनी प्रत्युत्तर देत म्हटले की, तो अध्याय आता संपला आहे. ते म्हणाले की ते देखील तुरुंगात गेले होते पण वेगवेगळ्या परिस्थितीत. त्यानंतर त्यांनी मुख्यमंत्र्यांवर टीका केली आणि म्हटले की, ते पहिल्यांदाच मुख्यमंत्री आणि आमदार झाले तेव्हा ते काय बोलतात याची कोणी दखल घेऊ नये.
“ते तरुण आहेत आणि त्यांना बऱ्याच गोष्टी माहित नाहीत,” गेहलोत पुढे म्हणाले.
“फरक एवढाच आहे की आणीबाणीच्या काळात बरेच लोक तुरुंगात गेले. आणीबाणीनंतर इंदिरा गांधी पुन्हा पंतप्रधान झाल्या आणि काँग्रेसने काही चुका झाल्याचे मान्य केले आणि दिलगिरी व्यक्त केली. तो अध्याय बंद झाला आहे,” श्री. गेहलोत म्हणाले. “तुम्हाला आणखी काय हवे आहे? आम्हीही तुरुंगात गेलो आहोत. भजन लाल यांना त्याबद्दल माहिती नाही.”
माजी मुख्यमंत्री म्हणाले की, आणीबाणीच्या काळात इतरांना तुरुंगात जावे लागले होते, तर इंदिरा गांधी चिकमंगळूरमधून विजयी झाल्यावर त्यांच्यासह काँग्रेस नेते तुरुंगात गेले होते, परंतु तरीही त्यांना संसदेतून काढून तुरुंगात पाठवण्यात आले.
“त्या वेळी त्यांच्या समर्थनार्थ लाखो लोक तुरुंगात गेले होते; एकट्या जोधपूरमधून २००० जण तुरुंगात गेले असतील. तो काळ वेगळा होता. भजन लाल जी नवीन आहेत. ते पहिल्यांदाच मुख्यमंत्री झाले आणि आमदारही पहिल्यांदाच. ते तरुण आहेत, म्हणून त्यांना बऱ्याच गोष्टी माहित नाहीत. म्हणूनच ते अशा गोष्टी बोलतात ज्याची आपल्याला पर्वा नाही. ते भजन लाल आहेत आणि भजन लाल हे देखील भजन गाणारे लोक आहेत. ते अनेक गोष्टींबद्दल अज्ञानी आहेत,” असे श्री. गेहलोत म्हणाले.
ताज्या टीकेला उत्तर देताना, राजस्थानचे उपमुख्यमंत्री प्रेमचंद बैरवा म्हणाले की, भाजप हा मूल्ये, धोरणे आणि दूरदृष्टी असलेला पक्ष आहे.
“मुख्यमंत्री पंतप्रधानांचे स्वप्न पुढे नेत आहेत. गेल्या दीड वर्षात त्यांनी केलेल्या कामाचे लोक कौतुक करत आहेत. म्हणूनच ते गेहलोत यांना आवडत नाही,” असे श्री. बैरवा म्हणाले.
“खरं तर, राजस्थानमध्ये काँग्रेसच्या काळात मुख्यमंत्रिपदावरून वाद पाच वर्षे चालला. आमचा पक्ष एक आहे आणि मुख्यमंत्री खूप चांगले काम करत आहेत. अशा प्रकारच्या राजकारणापेक्षा लोकांच्या प्रश्नांवर बोलूया,” असे उपमुख्यमंत्री म्हणाले.
श्री. गेहलोत यांच्या अलीकडील वक्तव्यांमुळे राज्यात राजकीय चर्चा निर्माण झाली आहे. त्यांचे पत्ते त्यांच्या छातीजवळ खेळण्यासाठी ओळखले जाणारे, मुख्यमंत्र्यांवरील त्यांच्या थेट टीकामुळे अनेक राजकीय निरीक्षक गोंधळले आहेत, विशेषतः जेव्हा राजस्थानमध्ये निवडणूक तीन वर्षांहून अधिक काळ दूर आहे.
