तेलंगणाचे मुख्यमंत्री ए. रेवंत रेड्डी यांनी रविवारी तीन नव्या मंत्र्यांचा समावेश करून आपल्या मंत्रिमंडळाचा विस्तार केला आहे. राजभवनात राज्यपाल जिष्णु देव वर्मा यांनी जी. विवेक वेंकटस्वामी, अदलुरी लक्ष्मण कुमार आणि वाकीती श्रीहरि यांना मंत्रीपदाची शपथ दिली. या शपथविधी सोहळ्याला मुख्यमंत्री रेवंत रेड्डी, त्यांच्या मंत्रिमंडळातील सहकारी, तेलंगणा प्रदेश काँग्रेस समितीचे अध्यक्ष महेश कुमार गौड आणि वरिष्ठ अधिकारी उपस्थित होते. विवेक वेंकटस्वामी यांनी इंग्रजीत, तर उर्वरित दोन मंत्र्यांनी तेलुगूमध्ये शपथ घेतली.
हा मंत्रिमंडळाचा पहिलाच विस्तार आहे. ७ डिसेंबर २०२३ रोजी मुख्यमंत्री व ११ मंत्र्यांच्या शपथविधीनंतर हे मंत्रिमंडळ अस्तित्वात आले होते. अखिल भारतीय काँग्रेस कमिटीने (AICC) या तीन मंत्र्यांची नावे मान्य केल्यानंतर बराच काळ प्रलंबित असलेला विस्तार अखेर पार पडला. जरी मंत्रिमंडळात अजून काही जागा रिक्त असल्या तरी पक्ष नेतृत्वाने तीन पदे सध्या रिक्त ठेवण्याचा निर्णय घेतला आहे. तेलंगणात मुख्यमंत्रीसह कमाल १८ मंत्री असू शकतात.
हेही वाचा..
चोरांनीच दिली ग्रामास्थांविरुद्ध तक्रार !
मोदी सरकारच्या ११ वर्षाच्या काळाची केली श्री श्री रविशंकर यांनी प्रशंसा
भारत-मंगोलिया सैन्यदलांचा दहशतवादविरोधी लष्करी सराव
राहुल गांधींच्या आरोपांना निवडणूक आयोगाच्या सूत्रांकडून उत्तर
जी. विवेक वेंकटस्वामी हे माजी खासदार आणि माजी केंद्रीय मंत्री जी. वेंकटस्वामी यांचे पुत्र आहेत. ते अनुसूचित जातीचे प्रतिनिधित्व करतात. अदलुरी लक्ष्मण कुमारही अनुसूचित जातीचे, तर श्रीहरि मागासवर्गीय (BC) समाजातून आहेत. उद्योगपती विवेक वेंकटस्वामी यांनी २०२३ च्या विधानसभा निवडणुकीच्या काही आठवडे आधी भाजप सोडून काँग्रेसमध्ये प्रवेश केला. २००९ मध्ये त्यांनी पेद्दापल्ली लोकसभा मतदारसंघातून निवडणूक जिंकली. नंतर तेलंगणा राज्याच्या मागणीसाठी काँग्रेसवर दबाव टाकण्यासाठी ते बीआरएसमध्ये गेले. २०१४ मध्ये तेलंगणा विधेयक संसदेत मंजूर झाल्यानंतर ते पुन्हा काँग्रेसमध्ये आले.
२०१६ मध्ये त्यांनी पुन्हा टीआरएसमध्ये प्रवेश केला. २०१९ मध्ये पेद्दापल्ली लोकसभा मतदारसंघातून उमेदवारी न मिळाल्यामुळे त्यांनी तेलंगणा सरकारच्या सल्लागार पदाचा राजीनामा दिला आणि टीआरएस सोडली. त्यानंतर ते भाजपमध्ये दाखल झाले, पण नोव्हेंबर २०२३ मध्ये पुन्हा काँग्रेसमध्ये परतले. २०२३ मध्ये त्यांनी मंचेरियल जिल्ह्यातील चेन्नूर मतदारसंघातून बीआरएसचे आमदार बाल्का सुमन यांचा पराभव करून विधानसभा जिंकली.
अदलुरी लक्ष्मण कुमार हे काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते असून ते जगित्याल जिल्ह्यातील धर्मपुरी मतदारसंघातून प्रथमच आमदार झाले आहेत. श्रीहरिंनी आपली राजकीय कारकीर्द युवक काँग्रेस नेत्यापासून सुरू केली. ते गेली तीन दशके काँग्रेसशी जोडलेले आहेत. ते नारायणपेट जिल्ह्यातील मखथल मतदारसंघातून आमदार निवडून आले आहेत. याशिवाय, मुख्यमंत्री रेवंत रेड्डी यांनी घोषणा केली की, महबूबाबाद जिल्ह्यातील दोर्नाकल मतदारसंघाचे आमदार रामचंद्र नाईक यांची विधानसभेच्या उपाध्यक्षपदी नियुक्ती केली जाईल.
