केंद्रीय मंत्री जेपी नड्डा यांनी दिल्ली सरकारच्या आरोग्य क्षेत्रातील कामकाजाचे कौतुक केले असून, मुख्यमंत्री रेखा गुप्ता यांच्या सोबत रविवारी सुमारे १,४०० नर्सेसना नियुक्तीपत्र दिले. यावेळी त्यांनी ‘आयुष्मान भारत’ योजनेसाठी नोंदणी करणाऱ्या व्हॅन्सना हिरवा झेंडा दाखवला. मात्र, याच वेळी त्यांनी मागील सरकारांवर गंभीर आरोपही केले. आरोग्यमंत्री नड्डा म्हणाले, “मागील सरकारांनी सर्वच क्षेत्रात उदासीनता दाखवली. आरोग्य क्षेत्र पूर्णपणे दुर्लक्षित राहिले, त्यामुळे दिल्लीतील जनतेला मोठ्या त्रासाला सामोरे जावे लागले.”
ते पुढे म्हणाले की, आयुष्मान भारत मिशनअंतर्गत दिल्ली सरकारला १७०० कोटी रुपये दिले गेले होते, पण २०२१ पासून फेब्रुवारी २०२५ पर्यंत त्यामधून एक रुपयाही खर्च करण्यात आला नाही. आता रेखा गुप्ता यांच्यावर मोठी जबाबदारी आहे, कारण त्यांना पुढील ८ महिन्यांत १७०० कोटी रुपये दिल्लीतील जनतेच्या आरोग्यावर खर्च करावे लागतील. नड्डा म्हणाले, “राजकारणात निर्णय आपले-परके पाहून घेतले जात नाहीत, तर कोण आपले हित जपू शकतो यावर घेतले जातात.
हेही वाचा..
परिचारिका व पॅरामेडिकल कर्मचाऱ्यांना मिळाली कायम नोकरी
नार्को-आतंकवाद, टेरर फंडिंग प्रकरणात आरोपपत्र दाखल
युनियनची निवडणूकच नाही, मग कॉलेजमध्ये ऑफिस का?
दिल्लीच्या जनतेला उद्देशून ते म्हणाले, “सप्टेंबर २०१७ पासून पंतप्रधान मोदी ४० लाख गरीब दिल्लीकरांना ५ लाखांपर्यंत मोफत उपचार देण्यासाठी तयार होते. पण तुमचा लोटा उलटा होता. २० फेब्रुवारीला तुम्ही लोटा सरळ केला आणि आज तुम्हाला आयुष्मान भारत मिळालं. मागील सरकारांवर टीका करताना नड्डा म्हणाले, “बरोबर व्यक्तीला बरोबर जागेवर बसवण्याचा आणि चुकीच्या व्यक्तीला बरोबर जागेवर बसवण्याचा काय फरक असतो, ते मी सांगतो. १९९७ मध्ये एक हेल्थ पॉलिसी आणली गेली होती, जी म्हणायची – ‘आधी तू आजारी हो, मग मी तुझा इलाज करीन’. पण २०१४ मध्ये नरेंद्र मोदी पंतप्रधान झाल्यानंतर, देशभर सल्लामसलत झाली आणि २०१७ मध्ये आम्ही नवीन राष्ट्रीय आरोग्य धोरण आणले.”
“या धोरणानुसार, आम्ही अशा उपाययोजना केल्या की लोक आजारीच पडू नयेत (प्रिव्हेन्शन), नंतर चांगल्या आरोग्याचे प्रोत्साहन देणार (प्रोमोशन) आणि गरज भासल्यास उपचार करू. यामुळे आरोग्य व्यवस्थेला आता समावेशक आणि व्यापक बनवण्यात आले आहे. नड्डा यांनी भारतातील क्षयरोगाच्या (टीबी) बाबतीतही उदाहरण दिले. ते म्हणाले, “डब्ल्यूएचओच्या अहवालानुसार भारतात टीबीच्या केसेसमध्ये सुमारे १७.५ टक्क्यांची घट झाली आहे, तर जागतिक स्तरावर ही घट केवळ ८ टक्के आहे.
